PDA

View Full Version : Làm sao cài Driver HDD SATA khi máy không nhận được HDD ???

ofstudy
16-03-2011, 16:49
Mình có cài WinXP , khi cài xong thì restart lại thì báo không nhận được ổ cứng , Mình tìm hiểu thì biết được do WinXP hay Main của mình ko có nhận dạng Sata , và mình down duoc tren mạng Driver Sata nhưng lại không biết cài như thế nào đây khi không thể vào win được (vì ko nhận ổ cứng) - vào MiniWinXP thì cũng có ổ cứng ??? vậy làm đay mọi người nhỉ

tam_giang
16-03-2011, 16:57
Mua quách cái đĩa XP có sẵn SATA về: nhanh, rẻ, bổ hơn nhiều. Còn muốn tự làm thì theo cách sau:

http://www.digitgeek.com/how-to-slipstream-sata-drivers-into-xp-cd/

thanhtamntp
17-03-2011, 00:48
hay đơn giản làm cái usb cài xp thử.

dly
17-03-2011, 06:57
Mình có cài WinXP , khi cài xong thì restart lại thì báo không nhận được ổ cứng , Mình tìm hiểu thì biết được do WinXP hay Main của mình ko có nhận dạng Sata , và mình down duoc tren mạng Driver Sata nhưng lại không biết cài như thế nào đây khi không thể vào win được (vì ko nhận ổ cứng) - vào MiniWinXP thì cũng có ổ cứng ??? vậy làm đay mọi người nhỉ

Khi cài xong thì không nhận dạng HDD chứng tỏ là main máy bạn không lỗi. Ok
Đĩa Win setup của bạn không lỗi. đồng ý chưa?

Kiểm tra lại dây nguồn cắm vô HDD
Kiểm tra lại cable SATA
Nếu hai cái này đều ổn thì kết luận HDD của bạn chết òi

kiettt
17-03-2011, 13:53

Dĩa cài windows không có driver SATA thì bạn bị đứng ngay từ đầu lúc mới cài win rồi, không đi được đến lúc restart lại máy đâu.

Bạn thử vào lại phần BIOS setup, quan sát các thứ tự ổ dĩa boot xem có bị thay đổi không ? Mình bị lỗi này thường xuyên với vài model IBM desktop, lúc mới thay ổ cứng mới SATA vào thì nó nhận là drive 0, mình set cho ưu tiên và chỉ boot từ CD và drive 0, cài xong win restart lại máy đứng luôn, vào BIOS xem lại thì thấy ổ cứng SATA bị đẩy xuống drive 3 và nằm ngoài vùng danh sách bootable. Phải add thêm drive 3 vào và khai thêm nó vào boot device.

cuong_k5b
18-03-2011, 21:20
Khi bạn khởi động ở màn hình đen.bạn có thấy nó báo ổ cứng không.Nếu không có thì ổ cứng của bạn bị die chắc rùi.