PDA

View Full Version : Ổ cứng USB ko nhận, ko format được. Cần giúp đỡ

trungk9d
24-10-2004, 09:59
Em mới mượn được con ổ USB 256 của thằng bạn.Mấy hôm dùng bình thường,tự nhiên sáng nay nó không thể đọc được nữa.Xem Properties thì File Tye của nó là RAW,mọi lần là FAT32 cơ.Các bác giúp em cách chữa với.Hoặc có thể format lại thằng này không?Nếu format được thì làm sao format được trong DOS (trong DOS nó ko nhận).Các bác giúp em gấp nhé.

binhtran7
24-10-2004, 10:19
Handy của bạn chưa được định dạng rùi , cài Parttion Magic rui format thu xem , trứơc mình cũng bị như thế và đã dùng Partittion để sửa.
nếu vẫn có data trong Handy thi dùng Split của Partition Magic mà lấy data ra .

skynet
24-10-2004, 10:56
kô hẳn đâu. nhiều khi là do tháo usb ra mà kô safe remove ... nên cằm vào nó báo là chưa format >>> tháo ra cắm lại coi chạy hong . kô chạy thì nhấn chuột fải trên usb rồi format thôi, cần gì partion magic

trungk9d
24-10-2004, 19:34
Em nhấn chuột phải để format nhưng nó không hiện ra cái gì cả?Còn dùng PQMAGIC trên Win thì em chưa thử?Em sẽ dùng xem sao.Cảm ơn các bác nhé.
Các bác vào đây cứ góp ý cho em càng nhiều càng tốt.Thanks a lot!

jupiterIT
25-10-2004, 17:40
Sao mình sử dụng PQ magic,thì nó lại không nhận ra ổ USB?.Mặc dù ở trong Win vẫn nhận ra!

trungk9d
25-10-2004, 18:17
Ơ kìa bác,đã vào dos thì nó nhận thế nào được.Bác phải dùng PartitionMagic Pro chạy trong win ấy.Đêm nay lại phải tải bằng modem roài, hơn 20 mb lận.

huyhoangcan
26-10-2004, 10:20
Bạn có thể format trực tiếp trong windows đấy. Tui dùng winXP nên cũng chưa kiểm tra lại win98 có format được ko.
Bạn click chuột phải vào ổ đĩa USB sau đó chọn format, nếu là USB hổ trợ nghe nhạc mp3 thì format theo FAT. Nhớ chọn quick format nha...

trungk9d
26-10-2004, 18:38
Mấy cái vụ format thì em biết.Khổ nỗi không format được trong win.Em đang dùng XP SP1 đấy chứ.Chắc lại phải down Partition Magic pro bằng Modem thôi.Ổ hỏng thế này mang ra ngoài net thế quái nào được.

jupiterIT
29-10-2004, 07:49
Ủa ,sao vẫn không nhận ra được USB khi sử dụng PQMagic 8.0 chạy trên Win.Mặc dù,trong Win,vẫn nhận ra được USB?