PDA

View Full Version : [DIS] Lập trình giải các bài toán kỹ thuật

Mach2
02-11-2002, 20:11
Xin chào, trên này có ai là dân BK ko vậy?
Tôi rất quan tâm đến chuyện lập trình tính toán cho các bài toán kỹ thuật. Lập trình giải các bài toán kỹ thuật là một vấn đề khá mới, và khó nữa, tuy nhiên tôi nghĩ đây là một đề tài rất lý thú. Có bạn nào có ý sẽ hay đang dùng máy tính để giải quyết các vấn đề kỹ thuật hãy vào đây thảo luận nhé. Tất cả các bài toán về phương pháp số dùng trong các môn cơ học hay thậm chí phương pháp tính đơn giản cũng được. Tôi sẽ cố gắng giải quyết tất cả vấn đề liên quan đến phương pháp số của các bạn trong khả năng của mình.
À, có ai đã từng viết chương trình phần tử hữu hạn chưa nhỉ? tôi đang có ý định viết một chương trình mới. Trước đây tôi đã có làm vài chương trình rồi nhưng mà vẫn chưa vừa ý lắm. Nếu ai có hứng thú với đề tài này thì vào đây trao đổi với tôi nhé.

real_time
03-11-2002, 11:50
bạn nói rõ rõ cai được không mình chưa hiểu lắm!

Mach2
06-11-2002, 15:47
À để nói rõ thêm một tí. Lập trình tính toán kỹ thuật là ứng dụng máy tính vào giải quyết các vấn đề kỹ thuật, có thể là các bài toán cơ, điện, hay mô phỏng... Có khá nhiều bài toán (nếu không muốn nói là hầu hết) đều không thể giải được bằng phương pháp giải tích mà phải giải bằng phương pháp số. Các bạn có thể hình dung một số ví dụ đơn giản như các bài toán sức bền (Môn Sức bền vật liệu), bài toán mỏi và rạn nứt (Cơ học rạn nứt), bài toán lưu chất qua vật thể (Cơ lưu chất),... hay là đơn giản nhất, các bạn có thể tưởng tượng là các trò chơi đua xe, lái máy bay đều là một phần của tính toán số á, các bài toán này thuộc về loại toán mô phỏng. Có thể nói là hầu hết các môn cơ học nói chung hiện nay đều dùng phương pháp số rất nhiều, đây là một ngành khoa học không mới tuy nhiên ở Việt Nam còn khá mới do... khó bởi vì nó đòi hỏi người lập trình phải hiểu rõ về cả tin học lẫn khoa học của bài toán đó.
Dù có là loại gì đi nữa thì khi lập trình tính toán thì ta cũng đụng phải các bài toán cổ điển như giải phương trình, hệ phương trình thường, phương trình, hệ phương trình vi phân thường hay đạo hàm riêng, các bài toán nội suy,... Đây là "cốt lõi" của phương pháp số.
Nếu các bạn không phải dân BK thì hơi khó tưởng tượng. Nói chung thì vấn đề này cũng khá mới, không phải ai cũng có thể tham gia được, thôi thì có vấn đề toán học nào đó (nằm trong các loại vừa kể trên) khó mà cần trao đổi thì cứ post lên đây. Tôi không dám nói mình là một chuyên gia về số mà chỉ là một người đam mê về phương pháp số thôi. Nếu có ai đó cần giúp đỡ thì tôi sẽ cố gắng giúp đỡ trong phạm vi hiểu biết của mình. Bất cứ câu hỏi nào cũng đều được hoan nghênh.

Mach2
15-11-2002, 21:02
Huhu, real_time ơi, tui ế wá? Xoá bài này cho rồi... hichic

panda
28-11-2002, 18:21
Bạn muốn viết để giải cơ tĩnh cho xây dựng như tính kết cấu hay sao vậy hay là hứng thú với Phương pháp tính vậy, phương pháp tính thì còn đỡ chứ cơ thì chịu

Mach2
28-11-2002, 21:47
Cả hai!!! Tôi thích nhất là cơ, cả tĩnh hay động (Chắc hông có ai khoái cơ động đâu nhỉ?). Đương nhiên là thích tính toán mí bài đó thì phải thích lun cả thằng Phương pháp tính rùi? Haha, cứ tưởng hông có ai thèm coi cái thread này chứ? Panda thích gì, bạn có phải dân BK ko vậy?

anhcntt2000
02-12-2002, 09:14
mình cũng thích cơ học nhất kà cơ kết cấu đó nha

Mach2
02-12-2002, 17:37
Có thích FEM (Finite Element Method) ko bạn?