PDA

View Full Version : Nghệ Thuật Của Tin Nhấn

Dinh Quang Long
23-10-2004, 13:03
Có khi nào bạn nhận được một tin nhấn của một người bạn thân hay một người nào đó mà bạn không quen với nội dung " CU29" không? Bạn sẽ làm gì với tin nhấn đó. Tôi nghĩ bạn sẽ bất ngờ và suy nghĩ không biết dòng chữ đó có ý nghĩa gì hay ai đó chọc mình phải không?
Đó chẳng qua là những ký tự viết tắt trong tin nhấn mà thoi. Vì tin nhấn chỉ có một lượng ký tự cho phép nhất định. Bằng cách viết tắt này không những giúp bạn mở rộng nội dung tin nhấn mà còn tạo bất ngờ cho người nhận nữa, khiến tin nhấn của bạn thêm phần thú vị và ngộ nghĩnh.
Có người chuộng lối viết tắt bằng tiếng Anh theo quy chuẩn quốc tế ( SOS: tín hiệu khẩn cấp), những từ đồng âm khác nghĩa ( U= You, C= See, b4= Before....) hay các ký tự *,#,@ ...
Rồi một hôm bạn vừa thức dậy hay vừa mới đến công sở bạn nhận được tin nhấn, bạn mở ra xem thì chỉ có một cành bông hồng hay một hình nào đó bên dưới có kèm thêm dòng chữ " ITALY" hay " HOLLAND" chẳng hạn, bạn hãy cười thật tươi và đừng lo nghĩ gì cả nhé. Vì:
ITALY = I Trust And Love You ( Anh tin tưởng và yêu em).
HOLLAND = Hope Our Love Last And Never Die ( Ước gì tình yêu của chúng ta kéo dài và không bao giờ kết thúc).
( Hãy gởi những dòng chữ đó cho những người thân yêu của bạn nhé!).

tam_unicode
17-11-2004, 00:28
Bạn có nghĩ là không phải ai cũng hiểu được ý nghĩa của những từ viết tắt đó chứ ?
Có lẽ đó chỉ đơn thuần là câu đố cho thêm phần thú vị mà thôi. Cuộc sống muôn màu muôn vẻ !

dafvp
20-11-2004, 22:45
last9=last night
29=tonight
I lv U 2=I love you, too
I wn 2 say that ...=I want to say ...
Ur=Yours,
Bb=bye bye
Hix=Hic=Hích
2222= Hi (Xin chào)
C U again = See you again
...

mrlight
17-07-2009, 13:39
chà tiền thân của ngôn ngữ 9x đây mà :D

huysun
17-07-2009, 13:48
topic này hay

gon87
17-07-2009, 13:52
:mad: Mấy cái ngôn ngữ chát này chẳng hiểu được. Chú Sún biết gì hướng dẫn tớ với cho đỡ lạc hậu. Nhìn để biết đọc thôi, chứ chúa ghét kiểu viết như vậy.( Tại cái tính tò mò lol )

mrlight
17-07-2009, 13:57
:mad: Mấy cái ngôn ngữ chát này chẳng hiểu được. Chú Sún biết gì hướng dẫn tớ với cho đỡ lạc hậu. Nhìn để biết đọc thôi, chứ chúa ghét kiểu viết như vậy.( Tại cái tính tò mò lol )

dùng để kua mấy ẻm 9x dc đấy bác

gon87
17-07-2009, 14:00

Thôi em hổng dám cua 9X đâu, mấy ẻm ném đá cho vỡ đầu chít. lol

phamchihuy
17-07-2009, 14:01

Chính xác! Không bít thì làm sao kua được mấy ẽm! :w00t:

silkroadpro
17-07-2009, 14:18
tớ có đứa cháu năm nay lên lớp 8 nè, có chú em nào muốn đặt gạch ko :D

bé này học múa ở nhà thiếu nhi thành phố đc 8 năm roài, khá là lanh đấy .

huysun
17-07-2009, 14:44

em nhà quê, nhìn mấy cái đó tưởng tiếng người Sao Hỏa

gon87
17-07-2009, 14:47
em nhà quê, nhìn mấy cái đó tưởng tiếng người Sao Hỏa

Hóa ra tậm tịt giống nhau cả lol. Tưởng Huy Sun 9X biết, học hỏi ít kinh nghiệm.

phamchihuy
17-07-2009, 17:00
tớ có đứa cháu năm nay lên lớp 8 nè, có chú em nào muốn đặt gạch ko :D

bé này học múa ở nhà thiếu nhi thành phố đc 8 năm roài, khá là lanh đấy .

Mất công nuôi cho lớn! :lick:
Chờ vài ba năm nữa rùi tính! :fear: