PDA

View Full Version : Góp sức cho thương mại điện tử Việt Nam

firewall04
23-10-2004, 08:15
Chào các bạn, chúng tôi là một nhóm sinh viên Kinh Tế, hiện nay chúng tôi đang thực hiện đề tài nghiên cứu về thương mại điện tử và khả năng phát triển của nó ở Việt Nam. Rất mong các bạn có thể giành ít thời gian hỗ trợ chúng tôi cũng như giúp thương mại điện tử ở Việt Nam phát triển trong tương lai.
Chúng tôi xin cam đoan tất cả các thông tin mà các bạn cung cấp chỉ được sử dụng cho mục đích nghiên cứu.
Các bạn có thể cắt dán bảng câu hỏi dưới đây để trả lời nhanh chóng hơn. Xin chân thành cảm ơn mọi người.

BẢNG CÂU HỎI
Tên của bạn:
Trình độ:
Nghề nghiệp:
I) Thói quen sử dụng internet:
1) Bạn thường truy cập internet bao nhiêu giờ 1 ngày:
2) Mục đích truy cập:
3) Nhận xét của bạn về Website Việt Nam:

II) Quan điểm và thái độ của người sử dụng internet:
1) Theo bạn, mua sắm trên mạng có ưu điểm gì so với mua hàng thông thường:
2) Việc không được trả giá và tiếp xúc với sản phẫm, có làm bạn mất đi sự thú vị khi đi mua hàng không?
3) Bạn có cho rằng giao dịch trên Internet là đáng tin cậy:
4) Theo bạn khi thanh tóan tiền, giao hàng khi mua sắm qua mạng có thể xảy ra rủi ro gì?

III) Hành vi mua hàng:
1) Bạn đã mua sắm qua mạng chưa? Đó là sản phẫm gì?
2) Bạn có hài lòng với việc mua sắm này không? Và có tiếp tục mua hàng qua mạng không?
3) Với quan điểm là người tiêu dùng, bạn có đề nghị gì để thương mại điện tử ở Việt Nam phát triển?

international
30-10-2004, 08:19
Tên của bạn:Hoàng Quốc Cường
Trình độ: sinh viên năm nhất
Nghề nghiệp:sinh viên trường Đại học Kinh tế thành phố Hồ Chí Minh
I) Thói quen sử dụng internet:
1) Bạn thường truy cập internet bao nhiêu giờ 1 ngày: 2-7 tiếng
2) Mục đích truy cập: Giao dịch thương mại
3) Nhận xét của bạn về Website Việt Nam: Thiếu tính chuyên nghiệp , chưa hướng đến tính tiện lợi , nhanh chóng tiết kiệm thời gian cho người truy cập , thiếu khoa học .

II) Quan điểm và thái độ của người sử dụng internet:
1) Theo bạn, mua sắm trên mạng có ưu điểm gì so với mua hàng thông thường: Nhanh , có nhiều cơ hội lựa chọn giá cả phù hợp , các thông tin về sản phẩm và giá cả rõ ràng .
2) Việc không được trả giá và tiếp xúc với sản phẫm, có làm bạn mất đi sự thú vị khi đi mua hàng không? Không , tôi ghét mua hàng trực tiếp vì giá cả không rõ ràng , đặc biệt là ở Việt Nam người bán hàng hay nói thách .
3) Bạn có cho rằng giao dịch trên Internet là đáng tin cậy: Đáng tin , tuy nhiên khi giao dịch qua thẻ tín dụng nên lựa chọn những website thanh toán đáng tin cậy ( ví dụ 2CO ) . Nên đảm bảo an toàn các thông tin về thẻ tín dụng .
4) Theo bạn khi thanh tóan tiền, giao hàng khi mua sắm qua mạng có thể xảy ra rủi ro gì? Gặp các scamsite .
III) Hành vi mua hàng:
1) Bạn đã mua sắm qua mạng chưa? Đó là sản phẫm gì? Đã mua , đồ điện tử , và các sản phẩm ảo ( phí tạo tài khoản tại các website , phí duy trì tài khoản , ... )
2) Bạn có hài lòng với việc mua sắm này không? Và có tiếp tục mua hàng qua mạng không? Chưa hài lòng lắm vì uy tín của Việt Nam trong thương mại điện tử khá ít , mỗi lần mua hàng bằng thẻ tín dụng thường rất nhiêu khê vì phải phone , fax nhiều giấy tờ . Nhưng sẽ tiếp tục mua hàng qua mạng .
3) Với quan điểm là người tiêu dùng, bạn có đề nghị gì để thương mại điện tử ở Việt Nam phát triển? Luật pháp hỗ trợ , các công ti tin học và ngân hàng hợp tác với nhau để làm các hệ thống thanh toán cho người Việt Nam như 2CO và paypal ( thanh toán qua credit card và đặc biệt là thẻ ATM đang phát triển ) .

goodman82
04-11-2004, 08:39
mình cũng là SV kinh tế, và đang làm nghiên cứu khoa học về phát triển thương mại điện tử ở Việt Nam. Các bạn nào có tài liệu về tình hình và yếu kém của thương mại điện tử ở Việt Nam thì chỉ cho mình với. Rất cảm ơn kieuminhtoan@yaoo.com