PDA

View Full Version : 4 cách seo nhanh nhất không thể bỏ qua .!

quangbavn
15-03-2011, 14:20
Một trong những vấn đề đầu tiên mà ai cũng phải đối mặt khi bắt đầu làm web, blog đó là website/blog của bạn không có ai biết đến, bạn không có một liên kết nào và website/blog của bạn không xuất hiện trên các search engine.

1) Đăng kí địa chỉ Website của bạn với Google

Đây không phải là cách nhanh nhất để được google index nhưng nó an toàn và chắc chắn. Google không thể index website của bạn nếu nó không biết đến sự tồn tại của website đó.

Tất nhiên Google không đảm bảo rằng nó sẽ index tất cả các URL đã đăng kí nhưng đừng vì thế mà bỏ cuộc. Tuy nhiên bạn cần lưu ý rằng chỉ đăng kí 1 URL mỗi domain thôi nhé (thường là trang chủ) vì nếu không bạn sẽ bị coi là spam. Google’s crawlers sẽ tự động tìm các trang khác trong website của bạn thông qua internal links.

Đây là link để bạn đăng kí website với Google:
www.google.com/addurl

Yahoo cũng có tính năng tương tự:
search.yahoo.com/info/submit.html

Bing cũng vậy:
bing.com/docs/submit.aspx

2) Đăng kí XML sitemap

Sẽ mất một thời gian khá lâu để Google có thể index tất cả các trang trong 1 website chỉ bằng cách lần theo các liên kết. Website càng lớn thì thời gian càng lâu. Những trang càng ở sâu thì càng khó được index vì phải sau vài lần mò mẫm thì Google mới có thể index được chúng. Tuy nhiên bạn có thể giải quyết vẫn đề này bằng cách sử dụng XML Sitemap. Nói nôm na là bản đồ website của bạn.

XML sitemap là một file text được lưu dưới định dạng XML. Trong đó nó liệt kê tất cả những URLs có trong website của bạn. Cấu trúc XML sitemap rất đơn giản do đó bạn có thể làm nó bằng tay hoặc tự động bằng công cụ XML sitemap generator. Chuẩn XML sitemap được hỗ trợ bởi Google, Yahoo! và Microsoft Bing do đó một file sitemap có thể dùng cho cả 3 công cụ tìm kiếm trên.

Sau khi đã tạo sitemap cho website, bạn cần đăng kí nó với các công cụ tìm kiếm. Để làm được điều đó với Google, bạn cần đăng kí một tài khoản tại Google Webmaster Tools. Trong Google Webmaster Tools, bạn sẽ thấy rất nhiều thông tin giá trị về website của mình. Vd: thứ hạng, thời gian ghé thăm của google bot…v.v

Tương tự với Yahoo!, bạn có thể đăng kí sitemap của mình thông qua Yahoo! Site Explorer.

Microsoft Bing cũng vậy, bạn có thể vào trang Bing Webmaster để đăng kí sitemap.

3) Gửi bài lên các Social Bookmarking:

Điều này đã được Misao thử nghiệm và kết quả cho thấy website của bạn sẽ được index rất nhanh nếu bài viết của bạn được đăng lên các social bookmarking lớn như Digg.com, Mixx.com, Reddit.com. Đặc biệt nếu nó được đưa lên front page thì kết quả còn tuyệt vời hơn nữa. Không những website của bạn được index nhanh chóng mà bạn còn nhận được vô số khách viếng thăm, nhiều đến mức có thể làm sập website của bạn trong thời gian ngắn. Do đó hãy chuẩn bị sẵn sàng.

Tuy nhiên các trang trên lại không chấp nhận các bài viết bằng tiếng Việt nên các bạn cần lưu ý khi gửi bài. Nếu bài viết của các bạn bằng tiếng Việt các bạn có thể gửi lên các trang social bookmarking Việt Nam như:

- Mottramdo.com
- Linkhay.com
- Tagvn.com
- Vietkicks.com
- ishare.vn
- Buzz.vn

4) Các liên kết chất lượng cao:

Một trong những cách để đẩy nhanh tốc độ index trang web của bạn đó là kiếm được càng nhiều liên kết chất lượng cao càng tốt. Nếu bạn quen ai đó đang sở hữu một website hoặc blog nổi tiếng bạn có thể nhờ họ đặt link tới website của bạn. Liên kết đến từ những website có thứ hạng cao sẽ khiến trang web của bạn được Google để ý nhiều hơn. Do đó hãy xây dựng cho mình một chiến lược kiếm backlinks thật tốt. Ngoài ra hãy dành thời gian viết những bài viết bổ ích, thú vị cho website của bạn vì chỉ có những bài viết chất lượng cao mới thu hút được liên kết từ các website khác cũng như người dùng sẽ có lí do để quay lại lần sau.

Nếu ở Việt Nam, bạn có thể post bài ở một số diễn đàn lớn như DDTH.com, Gamevn.com, Zing.vn…v.v kèm liên kết tới website của bạn ở cuối bài viết. Đảm bảo chỉ sau vài giờ là bài viết đó sẽ xuất hiện trên Googl

ngockhueonline
15-03-2011, 14:37

Đây không phải là cách nhanh nhất để được google index nhưng nó an toàn và chắc chắn. Google không thể index website của bạn nếu nó không biết đến sự tồn tại của website đó.

Tất nhiên Google không đảm bảo rằng nó sẽ index tất cả các URL đã đăng kí nhưng đừng vì thế mà bỏ cuộc. Tuy nhiên bạn cần lưu ý rằng chỉ đăng kí 1 URL mỗi domain thôi nhé (thường là trang chủ) vì nếu không bạn sẽ bị coi là spam. Google’s crawlers sẽ tự động tìm các trang khác trong website của bạn thông qua internal links.

www.google.com/addurl

Bing cũng vậy:
theo mình biết thì phần này không còn quan trọng nữa.

checksim
15-03-2011, 15:14
các anh em tranh thủ áp dụng hok là bí kíp bị lộ hết?

namson77
15-03-2011, 16:04
Nói là bí kíp vậy đó nhưng ko phải ai cũng làm được đâu các bạn ạ!

quangbavn
15-03-2011, 16:19
theo mình biết thì phần này không còn quan trọng nữa.

Bạn có thể giải thích để anh em cùng chia sẻ không submit lên thì sao google index được hả bạn..!

ngockhueonline
15-03-2011, 16:34
xin phép quăng link
http://www.onboom.com/kien-thuc-ve-web/quang-ba-website/179-dang-ky-website-vao-cac-search-engine.html

thanhdat123
15-03-2011, 17:14
Nên đầu tư từ các diễn đàn nhiều.

Như chữ ký của mình này ^^

motthoangquehuon
15-03-2011, 18:13
submit là bạn nhét cái link của bài post vào đó và viết trên trời hay dưới đất cũng được,tốt nhất cái gì liên quan đến bài post của bạn!

quangbavn
15-03-2011, 20:15
Chỉ cần submit index thôi là đủ.!googe sẽ đọc được các trang khác .!

vinhcomtech
15-03-2011, 20:19
) Gửi bài lên các Social Bookmarking:

Điều này đã được Misao thử nghiệm và kết quả cho thấy website của bạn sẽ được index rất nhanh nếu bài viết của bạn được đăng lên các social bookmarking lớn như Digg.com, Mixx.com, Reddit.com. Đặc biệt nếu nó được đưa lên front page thì kết quả còn tuyệt vời hơn nữa. Không những website của bạn được index nhanh chóng mà bạn còn nhận được vô số khách viếng thăm, nhiều đến mức có thể làm sập website của bạn trong thời gian ngắn. Do đó hãy chuẩn bị sẵn sàng.

Tuy nhiên các trang trên lại không chấp nhận các bài viết bằng tiếng Việt nên các bạn cần lưu ý khi gửi bài. Nếu bài viết của các bạn bằng tiếng Việt các bạn có thể gửi lên các trang social bookmarking Việt Nam như:

- Mottramdo.com
- Linkhay.com
- Tagvn.com
- Vietkicks.com
- ishare.vn
- Buzz.vn

Phải chẳng là offpage, và câu link!

banx
15-03-2011, 20:26
Mấy bài này sao nghe quen quen và cũ cũ nhỉ ??

viet4room
15-03-2011, 21:47
Mấy bài này sao nghe quen quen và cũ cũ nhỉ ??

thì có gì mới đâu,chuyện muôn thủa

vq_duy
16-03-2011, 10:25
Ừm , mình thấy nội dung này cũ thật,tren điễn đàn topic nội dung này khá nhìu rồi mà, có nhất thiết cần lấp topic mới với nội dung kiểu bình mới rượu cũ thế này ko nhỉ .:(

ducky
16-03-2011, 20:11
Lại copy lại, lại k ghi nguồn, ddth càng ngày càng kém bài chất lượng, toàn các đại ca đi câu bài :(.

langthang68
16-03-2011, 20:22
Một trong những vấn đề đầu tiên mà ai cũng phải đối mặt khi bắt đầu làm web, blog đó là website/blog của bạn không có ai biết đến, bạn không có một liên kết nào và website/blog của bạn không xuất hiện trên các search engine.

www.google.com/addurl

Bing cũng vậy:

2) Đăng kí XML sitemap

Sẽ mất một thời gian khá lâu để Google có thể index tất cả các trang trong 1 website chỉ bằng cách lần theo các liên kết. Website càng lớn thì thời gian càng lâu. Những trang càng ở sâu thì càng khó được index vì phải sau vài lần mò mẫm thì Google mới có thể index được chúng. Tuy nhiên bạn có thể giải quyết vẫn đề này bằng cách sử dụng XML Sitemap. Nói nôm na là bản đồ website của bạn.

XML sitemap là một file text được lưu dưới định dạng XML. Trong đó nó liệt kê tất cả những URLs có trong website của bạn. Cấu trúc XML sitemap rất đơn giản do đó bạn có thể làm nó bằng tay hoặc tự động bằng công cụ XML sitemap generator. Chuẩn XML sitemap được hỗ trợ bởi Google, Yahoo! và Microsoft Bing do đó một file sitemap có thể dùng cho cả 3 công cụ tìm kiếm trên.

Sau khi đã tạo sitemap cho website, bạn cần đăng kí nó với các công cụ tìm kiếm. Để làm được điều đó với Google, bạn cần đăng kí một tài khoản tại Google Webmaster Tools. Trong Google Webmaster Tools, bạn sẽ thấy rất nhiều thông tin giá trị về website của mình. Vd: thứ hạng, thời gian ghé thăm của google bot…v.v

Tương tự với Yahoo!, bạn có thể đăng kí sitemap của mình thông qua Yahoo! Site Explorer.

Microsoft Bing cũng vậy, bạn có thể vào trang Bing Webmaster để đăng kí sitemap.

- Mottramdo.com
- Linkhay.com
- Tagvn.com
- Vietkicks.com
- ishare.vn
- Buzz.vn

Một trong những cách để đẩy nhanh tốc độ index trang web của bạn đó là kiếm được càng nhiều liên kết chất lượng cao càng tốt. Nếu bạn quen ai đó đang sở hữu một website hoặc blog nổi tiếng bạn có thể nhờ họ đặt link tới website của bạn. Liên kết đến từ những website có thứ hạng cao sẽ khiến trang web của bạn được Google để ý nhiều hơn. Do đó hãy xây dựng cho mình một chiến lược kiếm backlinks thật tốt. Ngoài ra hãy dành thời gian viết những bài viết bổ ích, thú vị cho website của bạn vì chỉ có những bài viết chất lượng cao mới thu hút được liên kết từ các website khác cũng như người dùng sẽ có lí do để quay lại lần sau.

Nếu ở Việt Nam, bạn có thể post bài ở một số diễn đàn lớn như DDTH.com, Gamevn.com, Zing.vn…v.v kèm liên kết tới website của bạn ở cuối bài viết. Đảm bảo chỉ sau vài giờ là bài viết đó sẽ xuất hiện trên Googl

Dù sao cũng cám ơn bạn! Bài viết cho newbie k tồi!

lvdo
16-03-2011, 20:26
vâng, thấy nhiều bài loại này kg phải 4 cách mà tới 10 hay 20 gì đó....

quangbavn
16-03-2011, 20:30
Có thể là mới với một số pro nhưng mình thấy thông tin rất thiết thực và hữu ích..!

dungln2406
16-03-2011, 21:34
Mấy cách này nghe đi nghe lại miết ah, làm cũng nhiều mà chưa thấy hiệu quả mấy

flashgame87
16-03-2011, 22:42
đọc đi đọc lại mấy lần mà vẫn chưa thấm nhuần được bí kíp này , có lẽ mình vẫn là gà

hoankiembmt
16-03-2011, 22:44
cái đó đâu phải là dể đâu nè..................

AkuVn
16-03-2011, 23:32
Bài viết này có thể không hữu ích với PRO nhưng hữu ích với NEWBIE vì PRO thì cũng từ NEWBIE mà lên. Tuy nhiên, mình nghĩ các bạn reply không nên trích dẫn cả bài mà chỉ trích dẫn 1 phần nào đó các bạn muốn tranh luận. Dạo này DDTH thành nơi spam link vô tội vạ!

ViệtSub Phim Hàn
16-03-2011, 23:53
Mình cũng đang cố gắng Seo web ở bên mình nè, hy vọng sẽ thành công

flashgame87
17-03-2011, 21:54
SEO web thi đâu cần phải nói rõ ra như vậy chứ , mình cũng đang SEO nè , mong các bạn ủng hộ

a.vnsup
20-03-2011, 08:59
mấy cách này cơ bẳn quá, bài nào cũng thấy viết

hostot
20-03-2011, 09:23
Theo tớ chẳng cần sitemap làm gì, Google index hết nếu site bạn cập nhật thường xuyên, nội dung và traffic tốt. Sitemap trong wordpress chỉ làm tốn CPU.

baoquocmt159
20-03-2011, 13:07
Mấy kiến thức đó cơ bản mà.
Tham khảo link sau để nâng cao hơn:
http://xn--dchvseo-vw4c3i.com/index.php?tid=296&tpg=1#p591

ltmetal_uras
21-03-2011, 10:48
Cách seo nhanh nhất, truyền thống nhất, đấy là để từ khóa ở tất cả các thẻ ở các trang và ở tất cả tiêu đề của bài :) đảm bảo 100% lên

cachseo.com
21-03-2011, 12:03
các cách seo (http://cachseo.com) của bạn mình cũng đã từng áp dụng. cảm ơn bạn

hung169hvnh
24-10-2012, 10:31
hay cam on ban!111111111111111111111111

trumdkny
24-10-2012, 10:45
Sinh ra anh Google xong rồi lại đẻ ra nghê SEO,
Bây giờ anh Facebook đang nổi lên, không biết sau này sẽ sinh ra nghề gì nữa ...

sonlam.com
24-10-2012, 11:03
Sinh ra anh Google xong rồi lại đẻ ra nghê SEO,
Bây giờ anh Facebook đang nổi lên, không biết sau này sẽ sinh ra nghề gì nữa ...

Facebook đang hot với nghề mua bán fan

allstar
24-10-2012, 11:37
Facebook thì chỉ có nghề chém gió câu view bán sản phẩm thôi :))

criscooper90
24-10-2012, 11:48
híc ! tưởng thế lào. :(. Kiểu này là cơ bản rồi mà. nhưng mà cũng ủng hộ cho chủ thớt :D

OnGroup
07-11-2012, 20:56
cảm ơn bài viet hay ...............

haiblue
07-11-2012, 21:28
hay cam on ban!111111111111111111111111
Thì ra là ông này đào mộ. Hizzz

krone
07-11-2012, 22:36
Cái này chỉ là câu view mà thôi

vnpublic
08-11-2012, 09:53
làm cái site map tốn bao nhiêu thời gian mà chưa thấy lợi ích gì, làm sao check được hiệu quả việc làm này các bác nhỉ

jos.dangs
08-11-2012, 10:22
cảm ơn bạn nhiều. còn cách nào khác nữa không

ecojsc
08-11-2012, 11:53

Cái này khó nhỉ? kiếm đâu ra nếu không muốn chi tiền

phudtc
08-11-2012, 13:19
tks chia sẽ của bạn, rất có ít cho các bạn mới làm SEO

milanplaza
08-11-2012, 13:34
Cứ tưởng có gì mới hóa ra là vừa đi bốc mộ lên

manhpro_it
08-11-2012, 14:05
đây là phần offpage trong seo, loanh quanh cách link buiding

yeuphimonline
08-11-2012, 15:21
bình thường, ko học được KN gì

CuongNQ84
10-11-2012, 11:35
Một bài khá hay, thank bạn. Để mình làm thử với cái site mới tạo.

hoa_tigon
10-11-2012, 13:31
Cũng có ích cho người mới như mình mà.

shopdung
10-11-2012, 18:10
bài viết hữu ích với dân gà mờ như mình.........

baocatx8
10-11-2012, 21:32
Thanks chủ thớt nhé.bài viết khá hay

blackspider0907
11-11-2012, 21:47
Cảm ơn bài viết của bạn...

tranthumai
11-11-2012, 23:30
bài viết hay quá, em làm luôn đây :D

dlam2k
14-11-2012, 13:39
bỏ túi kinh nghiệm hay, thanks nhiều

batgioi69
14-11-2012, 13:41
Bạn nói rất đúng, cần phải có liên kết web mới lên được

pacisoft.com
14-11-2012, 13:47
mấy phần này thực sự rất bổ ích cho seoer mới. các bạn cứ làm theo đi, sẽ rất tuyệt vời đó

gacon712
25-11-2012, 21:30
cần nhiều backlink là ngon

sialthuong
28-11-2012, 10:14
Thank bạn về list các social bookmarking của VN.

ronin1184
28-11-2012, 14:13
Social bookarking cũng là lỗi thời rồi.

trungnguyen159
29-11-2012, 10:09
thank bro nhìu, tuy nhiên những cách này đều là những thứ cơ bản nhất mà mỗi SEOER đều phải làm khi SEo, hy vọng được chia sẻ thêm

candy152011
29-11-2012, 10:56
Mấy cái mục sup đó hầu như ko quan trọng nữa rồi thì phải..Có nhiều link bị dei cực kỳ luôn..hic

fast_connects
29-11-2012, 11:26
Có nhiều link ngon đâu phải đã ăn chứ. Nhiều bác có cả hệ thống site PR cao mà có ăn đc mấy cây đại thụ trong làng seo đâu.

shopdung
29-11-2012, 11:38
có bác nào seoer chuyên nghiệp cho ít ý kiến đi. mình cũng đang cần seo web có ai giúp mình dc k??/

shopmobi
29-11-2012, 11:54
vấn đề là website của bạn xuất hiện như thế nào, bằng từ khóa nào, ở vị trí nào thôi. Chứ gõ cả cái tên miền lên search thì cũng gọi là xuất hiện trên Google mà ^^
Nhưng cái đã nêu là quá căn bản với seo rồi tuy nhiên submit và đặt link vẫn là 1 giai đoạn trường kỳ để mà làm

allstar
29-11-2012, 14:42

www.google.com/addurl

Bing cũng vậy:

2) Đăng kí XML sitemap

- Mottramdo.com
- Linkhay.com
- Tagvn.com
- Vietkicks.com
- ishare.vn
- Buzz.vn

SEO quanh đi quẩn lại cũng chỉ có thế thôi, nhưng để làm được lên top thì rất khó

star215
01-12-2012, 09:40
cách nhanh nhất là mua chuộc bác google:D
hoặc là cứ cày cuốc keyword trong trang và trỏ backlink về thì may ra

gauthanhson
28-12-2012, 13:42
Cách 1,2 thì làm lần đầu và duy nhất sau khi tối ưu onpage, Còn cách 3,4 thì làm hàng ngày và thường xuyên và còn rất nhiều cách khác nữa...Thanks chủ thớt

blackwhite
28-12-2012, 14:22
xây dựng chất lượng nội dung website cho thật tốt

jerrry
30-12-2012, 17:29
Để thử xem, mới làm cái site, thanks thớt

Hoangmaicorp
02-01-2013, 13:10
kiến thức không mới nhưng vẫn là những gì cơ bản nhất.
Để thực sự làm SEO, điều đầu tiên bạn cần làm là: thực hiện thật tốt nội dung website của bạn đã

- - - Updated - - -

Để thực sự làm SEO, điều đầu tiên bạn cần làm là: thực hiện thật tốt nội dung website của bạn đã

Hoangmaicorp
02-01-2013, 13:18

mod xóa hộ e bài này, mạng nhà bị lag... sorry

ductuan_haui
20-03-2013, 17:07
SEO có 2 mảng Onpage và Offpage. Onpage thì liên quan đến cái tối ưu trang web của mình. Cái này có lý thuyết và hướng dẫn, cơ bản là mọi người đều có khả năng làm điều này. Còn cái Offpage thì khó đối với cá nhân, dù bạn có biết thì khả năng làm được cũng rất hạn chế. cái này đòi hỏi bạn phải có 1 hệ thống đặt backlink, 1 hệ thống cộng tác lớn để SEO, cái này thì 1 tổ chức ó nhiều khả năng hơn.
Nói tóm lại, những new SEOer thì nên tối ưu trang web, và tập trung vào nội dung. Ở VN những người có khả năng tìm tòi viết ra nọi dung hay, thuyết phục đang rất ít nên nếu nội dung hay thì sẽ được nhiều trang web khác copy lại ngay. và nếu bạn khéo léo chèn liên kết thì cũng sẽ có thể xây dựng được 1 hệ thống backlink ngon lành.

Các bạn có thể tham khảo thêm 1 số cách bổ sung cũng khá hiệu quả tại:
khonggianweb. com

ductuan_haui
20-03-2013, 17:08
Một số bài viết cơ bản về SEO web trên Không gian web group
20 bí quyết quảng bá trang web của bạn
45 bước để làm SEO chắc chắn thành công
10 thủ thuật SEO để tăng tần suất của bọ tìm kiếm
5 bước để làm SEO thành công nhất
6 Cách đưa website mới lên Google nhanh trong vòng 24h
Giúp bạn thu được 1000 visitor truy cập đầu tiên nhanh và đơn giản
Đăng ký website lên google, đưa website lên Bing và các danh mục web có ích
4 phương pháp tạo backlink tự nhiên
Phương pháp tối ưu hóa seo web
5 sai lầm về SEO của các website thương mại điện tử
10 công cụ SEO miễn phí tốt nhất

okiter
22-03-2013, 09:46
Làm mãi mà không cải thiện được thứ hạng nản quá.

vnmarket
22-03-2013, 10:16
Khai báo với máy tìm kiếm là điều tất yếu rồi

Nhưng bây giờ Seo cũng phải nắm quyền quản trị tốt nội dung web - từ đó seo onpage - tối ưu hoá các tiêu đề, từ khoá trong nội dung.