PDA

View Full Version : ổ cd bị kẹt ko mở ra được làm sao đây các bác !!!

slucky
22-10-2004, 00:03
em vừa mua 1 chú cd-rewrite cũ. dung duoc co hon 1 tuan` thi` bi. ket ko mo ra duoc. nua~!!!cay qua' co' bac' nao` biet' sua? chi? dum` em voi'. Thkx!!!!!!!!

Hans Voralberg
22-10-2004, 00:06
Kẹt kiểu nào cơ. Kẹt mà nhấn mở mãi ko ra hay lúc mở lúc ko. Cái này sửa dễ, nhưng mà đem ra ngoài tiệm đi, 26 tôn thất tùng, ko chém đâu mà lo, chứ cậu tự sửa sợ đi luôn cái ổ.

cdman305
22-10-2004, 00:25
Ở phía trước dưới khay đĩa có cái lỗ nhỏ xíu, dùng que thép hay cái ghim giấy mà "chọt" thẳng và sâu zô (:D) là .... ra ngay í mà ! (:D)

Hans Voralberg
22-10-2004, 00:30
Chú thích, cách của CDman chỉ áp dụng khi máy tắt rồi, đừng có làm khi máy đang mở, toi ráng chịu. Mà có một số ít ổ ko có cái lỗ đó, nếu bạn xui thì nó ko có. :D

burgboy1204
22-10-2004, 08:58
ổ nào mà chẳng có cái lỗ đấy, nó là cái giúp trong trường hợp bị kẹt đĩa không lấy ra được, thường khi mua ổ nó sẽ đi kèm 1 cái que để dùng khi bị thế.

hieept
22-10-2004, 09:29
mấy pác chỉ người ta không rõ ràng gì cả.
nghe nè slucky:
1-bạn có thể cài chương trìng đóng mở khay CDeject hơn 350Kb hà, cài xong nó chạy dưới khay hệ thống và chẳng tốn tài nguyên, mỗi lần nhấp vào là nó đẩy cd ra hoặc kéo vô (cần liền mình gửi cho liền)
2- lúc treo máy hay tắt máy mà không lấy cd ra được thì dùng que thép (cái kim giấy uốn thẳng lại) nhép vào cái lỗ như các pác kia nói đó, nhưng mà nhét vào rút ra nhiều lần vì lúc đó là bạn đang quay cái bánh răng ở trong ổ cd, nhích vài lần là nó ló ra hà, rồi dùng tay kéo ra, nhớ cẩn thận đó.
3- còn nếu máy đang chạy tốt chỉ có cái cd dở chứng nhấn nút trên cd không chịu ra thì vào My Computer click chuột phải vào cái icon cd và chọn lệnh eject là nhanh nhất.
chúc thành công!

haiha_tx
18-06-2009, 08:53
tình hình là cái máy của tôi nó cũng giở chứng rồi các pác ạ. tình trạng hiện tại của nó là như thế này:
cái ổ chứa CD của tôi nó hổng mở được nữa. trong my computer thì chả thấy show ổ đĩa CD đâu nữa. giống như là vô hình luôn. bây giờ muốn cài Win thì pó tay vì không mở được ổ đĩa để cho đĩa Win vào. thêm vào đó, lúc tôi dùng boot USB cũng mất khá lâu nó mới hoạt động. vậy mà boot xong nó cũng không xuất hiện cái ổ đĩa gì cả.
thêm vào đó bây giờ máy khởi động như rùa bò. Khiếp, để cho cu cậu làm việc được tôi phải mất đến 5 phút cho nó nóng máy thì nó mới chạy.
có pác nào hiểu nguyên nhân và cách khắc phục thì giúp tôi với.
trăm sự nhờ các pác nhé!

caocuongvg
20-03-2010, 17:30
Theo mình biết, Ổ CD bị kẹt (bấm mà mở không ra) thì nhiều trường hợp là do bị phần cơ (có thể là dây co-roa cao su màu đen bị giản hoặc là bị trật khớp răng cưa một tí, hay bị kẹt cái gì đó).
Như vậy bạn phải kiểm tra xem chính xác là phần nào. Thường thì giản dây co-roa là chính. Chúc bạn sửa thành công !

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Nếu không hoạt dộng, không xuất hiện ổ CD trong PC. Rất có thể là do nguồn điện không vào, Bạn nên mở thùng ra và ghim lại các chui, lâu chùi gỉ rồi cắm lại (mình cũng đã bị rồi, cứ làm vậy là được), nhớ tắt máy nghe!