PDA

View Full Version : Cho hỏi bà con NIIT

tung83le
13-03-2011, 17:24
Hiện mình đang học Q4 Soft là Java. Mình thấy C# và Java khá giống nhau, xin hỏi bà con giữa hai cái đó cái nào áp dụng nhiều trong thực tế công việc. để mình có thể định hướng ngay bây giờ

sonC0609k
14-03-2011, 18:34
Hiện mình đang học Q4 Soft là Java. Mình thấy C# và Java khá giống nhau, xin hỏi bà con giữa hai cái đó cái nào áp dụng nhiều trong thực tế công việc. để mình có thể định hướng ngay bây giờ

HIểu được cơ bản của 2 công nghệ điểm hình này là điều bắt buộc của bất kỳ lập trình viên nào. Vì thế bắt buộc bạn phải hiểu 100% kiến thức trên lớp. Vì là 2 công nghệ điển hình nên khó mà nói anh nào nhiều việc hơn anh nào , việc lựa chọn công nghệ phục thuộc vảo mindset của bạn về dòng công nghệ đó. Ví dụ java chạy trên mọi platform còn , c# (.net) chỉ chạy trên window. Có người thì thích java , nhưng có người bảo 99% thế giới dùng window :) Tôi chỉ lấy ví dụ cho sinh động , đừng quá chú ý vào các con số nhé.

langkhachit
08-04-2011, 16:29

Lúc học Q4 soft v2 mình cũng nghĩ cái này, nhưng khi học xong Q4 lại nghĩ khác. Cái cốt lõi không phải là công nghệ mà là thuật toán. Dù bạn có chơi với thể loại nào, xưa nhất như C/C++ thì cũng chơi được. C#, Java nó có hẳn thư viện cho mình rồi, nhưng phụ thuộc hay lạm dụng hắn quá nhiều cũng ngu.

Bonus: Nếu sau này bạn học tiếp đại học thì mình khuyên bạn nên theo Java hoặc C/C++ vì nó hỗ trợ rất nhiều với công việc học tập và nghiên cứu sau này. Còn muốn đi làm thì nên C#, vì C# có nhiều tools và 1 cộng đồng lớn (.NET) hỗ trợ mình sau này.

Chúc học tốt!