PDA

View Full Version : Hỏi ý kiến mọi người về CCNA

terri
12-03-2011, 11:06
Hị các bạn

Sắp tới công ty mình sẽ triển khai hệ thống mới, và sẽ sử dụng một số thiết bị cisco router và cisco asa. Tuy nhiên, hiện tại thì mình vẫn chưa biết gì nhiều về những thiết bị đó. Nên mạng phép hỏi ý kiến của mọi người như sau:

1. Mình có cần phải đi học 1 khóa CCNA để cấu hình và quản lý các thiết bị đó không? Vì mình nghĩ sẽ có người cấu hình sẵn, mình chỉ việc quản lý thôi, với lại mức độ của mình chỉ ở công ty, không có mong muốn làm việc ở các ISP.

2. Theo mình biết, các thiết bị của cisco đểu có thể cấu hình bằng giao diện đồ họa, vậy thì giao diện đồ họa và console khác nhau chổ nào. Mình có thể triển khai hoàn toàn trên giao diện đồ họa được không?

Rất mong các bạn, các anh chia sẽ. em rất cảm ơn

terri
12-03-2011, 18:54
@ntycle:
1. ở đây mình muốn thảo luận vấn đề là: tại sao phải học CCNA? học nó để làm gì? (mình đã đi làm 2 năm cho các cty, mình chỉ thấy thiết bị cisco được sử dụng trong các công ty nước ngoài, có nhiều chi nhánh..). Nếu một người quản trị đơn thuần trong một công ty vừa và nhỏ cần học CCNA không? Vì mình chưa học nên mới hỏi thử các bạn đã học CCNA, thì hiện tại các bạn có áp dụng gì vào công việc của mình không?

2. giao diện đồ họa là thông qua web đó bạn.

PS: mình nghĩ chỉ thật sự cần cho người muốn nâng cao kiến thức, và có ý định làm ở ISP.

mong đóng gớp ý kiến của mọi người

bibeovn
14-03-2011, 09:23
Hị các bạn

Sắp tới công ty mình sẽ triển khai hệ thống mới, và sẽ sử dụng một số thiết bị cisco router và cisco asa. Tuy nhiên, hiện tại thì mình vẫn chưa biết gì nhiều về những thiết bị đó. Nên mạng phép hỏi ý kiến của mọi người như sau:

1. Mình có cần phải đi học 1 khóa CCNA để cấu hình và quản lý các thiết bị đó không? Vì mình nghĩ sẽ có người cấu hình sẵn, mình chỉ việc quản lý thôi, với lại mức độ của mình chỉ ở công ty, không có mong muốn làm việc ở các ISP.

2. Theo mình biết, các thiết bị của cisco đểu có thể cấu hình bằng giao diện đồ họa, vậy thì giao diện đồ họa và console khác nhau chổ nào. Mình có thể triển khai hoàn toàn trên giao diện đồ họa được không?

Rất mong các bạn, các anh chia sẽ. em rất cảm ơn
1. về mặt chương trình đào tạo CCNA phải nói là rất tốt, từ lý thuyết đến thực hành, khi thực hành sử dụng các thiết bị mạng cisco. Học CCNA xong giúp bạn có điều kiện tự nghiên cứu học tập lên cao dễ dàng.
2. Cisco hiện có 2 kiểu cấu hình là dòng lệnh và đồ họa. Đồ họa hiện nay mức dừng ở mức độ cấu hình cơ bản, còn đa số vẫn dùng dòng lệnh bạn à.