PDA

View Full Version : Các bác ơi giúp em với, update BIOS

BlackSheep
19-10-2004, 20:30
Em chào các bác. Con laptop của em bị lỗi loạn hết cả, em nghĩ là do BIOS. Nhưng mà không thể boot từ CD, removable disk hay từ network được, còn ổ mềm thì không có, dùng ổ mềm lắp ngoài cũng không được. Có cách nào không dùng những cái trên để update BIOS được không các bác? Các bác giúp em với. Em không ở VN nên không đem đi đâu để sửa được (ở đây không có dịch vụ sửa chữa mà). Em cám ơn các bác trước nhé.

hunghoai
20-10-2004, 20:08
bạn vô http://www.echip.com.vn số mới nhất mới có bài viết về Update Bios đó.

BlackSheep
22-10-2004, 08:16
Em cám ơn bác ạ, em vào đó xem thử xem thế nào đây.

ngvuanh
22-10-2004, 09:27
lỗi như thế nào, sao lại cho là do bios?

Bubbletea
22-10-2004, 20:28
Bác xài laptop hiệu gì??? có nhiều laptop có kết cấu BIOS riêng biệt, ko fải muốn dzô BIOS là được đâu...

BlackSheep
24-10-2004, 02:00
Cám ơn các bác đã quan tâm. Máy của em là máy TG Dreambook V7 Series (máy Hàn Quốc ạ --> nên ở đây chẳng có service nào cả). Còn con BIOS là KDSi - PhoenixBIOS 4.0 Release .0 ver 1.00PARTTBL. Và xem info của cái con BIOS này thì có nói la Upgradable. Em cũng biết là không phải cứ muốn dzô BIOS là được, nên em mới lên đây cầu cứu các bác.
Còn về cái vụ làm sao em biết là do BIOS thì đấy chỉ là phỏng đoán của em. Nguyên là thế này, cái keyboard nó bị làm sao ấy. 1 số phím thì nhận được, còn một số phím thì khi ấn vào, nó chuyển thành một dãy ký tự nào đó, loằng ngoằng lắm. Lúc mà vừa khởi động lên ấy, em nhấn phím trên keyboard thì không nhận được gì, nhưng nếu dùng bàn phím lắp ngoài USB thì lại OK, nên em đoán là BIOS vẫn nhận được port USB bình thường nhưng lại không nhận đúng bàn phím của nó (việc này có nguyên nhân là do 1 lần sơ ý, em làm đổ cốc nước ngọt lên đó). Nếu bàn phím hỏng thì chắc sẽ không chuyển thành một chuỗi ký tự, nên em nghĩ la do BIOS trong quá trình chuyển từ input device vào và xuất ra output thì bị lỗi. Ngoài ra có một chuyện là máy dùng rất nóng, nhiệt độ tăng nhanh và cao, thỉnh thoảng còn tự động shutdown (thường là khi chơi Empires Rise of Rome, chơi những trò khác không sao, em thử format ổ cứng và cài lại WinXP, cả bản Pro lẫn bản SP1, SP2 thì ngay sau đó chơi Empires vẫn bị shutdown).
Mọi việc là như thế, em nói chung là bó tay rồi, các bác có cao kiến gì thì giúp em với. Em cảm ơn nhiều ạ.