PDA

View Full Version : Có phải pin Cmos bị hết ?

hunghoai
19-10-2004, 12:26
Mình mới lắp ổ cứng 20 G vô máy, khởi động cứ tới chỗ kiễm tra Ram xong là máy bắt chờ một lúc lâu rồi báo ấn F1 để Resum, lại phải vô setup để detect HDD, không biết là hết Pin hay là cmos của mình không nhận được ổ 20 G ( main tomato intel 810) , các bạn chỉ giùm cách khắc phục. ( chú ý là cắm ổ 10G vẫn bình thường ) và cái ổ cứng mới không biết là ổ gì chỉ thấy Win Xp báo là WDC WD200EB - OOCSX0.
Cảm ơn nhiều.

Ghost1982
19-10-2004, 13:34
Hic hic do main củ chuối! Chắc là khi cắm HDD bạn đã rút nguồn phải ko? Chỉ vài phút đó thôi là CMOS lại trở lại default hết. Nếu ban đầu nó để auto detect thì ko vấn đề nhưng hầu như là ko như vậy. Mỗi lần như thế bạn chỉ việc vào CMOS chọn mấy cái mục default và chỉnh sửa lại một chút là lại tốt liền. Cắm HDD or CD thì vào Auto detect gì gì đấy và ấn Enter để main tự nhận, cuối cùng Save and exit.

Ngoài ra còn một khả năng nữa là bạn disabled cái IDE cắm HDD thứ 2 rồi ....

Goodluck

hunghoai
19-10-2004, 13:53
cảm ơn bạn, nhưng có thể bạn chưa hiểu câu hỏi của mình bởi vì khi mình dùng ổ 10 G thì vẫn bình thường mà.

Hans Voralberg
19-10-2004, 16:27
Máy củ chuối. Thử vứt cái HDD sang máy khác xem có phải nó toi ko.

hieept
19-10-2004, 16:49
các bác à, tui nghĩ có thể là cái ổ HDD đó củ chuối thì đúng hơn, biết đâu nó bị B thì sao?

nếu pin Cmos hết sao cái 10G vẫn chạy bình thường?

hunghoai
19-10-2004, 22:49
hehe em chẳng biết HDD có củ chuối không, bởi vì chưa cài đặt mà mới chỉ ghost dữ liệu từ ổ cũ sang thôi ( disk to disk )

huyhoangcan
20-10-2004, 03:43
Cái này có thể do HĐ của bạn đấy, thử bỏ ổ cúng đó qua máy khác xem nó có nhận không. Còn mainboard của bạn vẫn chậy tốt đấy, mà bạn cũng nên xem lại jump chỉnh đúng chưa !
Còn cái đó không phải do hết pin CMOS đâu, con windows báo WDC thì có lẽ ổ cứng này của hãng Western Digital đấy, ổ đó dừng cũng khá tốt.

hunghoai
20-10-2004, 07:44
Cái này có thể do HĐ của bạn đấy, thử bỏ ổ cúng đó qua máy khác xem nó có nhận không. Còn mainboard của bạn vẫn chậy tốt đấy, mà bạn cũng nên xem lại jump chỉnh đúng chưa !
Còn cái đó không phải do hết pin CMOS đâu, con windows báo WDC thì có lẽ ổ cứng này của hãng Western Digital đấy, ổ đó dừng cũng khá tốt.
Cảm ơn bạn huyhoangcan và tất cả các bạn.