PDA

View Full Version : [DIS] Mô hình Shop Online thành công ở VN hiện nay

Terry
19-10-2004, 10:02
Xin chào,

Topic này lập ra nhằm trao đổi kinh nghiệm về mô hình hoạt động của các shop online được xem là thành công hiện nay. Rút ra được kinh nghiệm cho các bạn đang định hướng về Trading Online trong thời gian tới. Sau đây là vài ý kiến của mình:

Trong thời gian qua, mình có để ý ngay từ lúc thành lập (khoảng 1 năm) và cũng đã đến mua thử hàng của VietnamShops.com của Pacific Dragon Ltd. và đây là nhận xét:
_ Về website: Chuyên nghiệp !!! Giao diện tuy người xem phải "rắc rối" với mớ Banners quảng cáo khá nhiều ở 2 bên , nhưng website khá tốt, chức năng cũng vậy. Hỗ trợ mua trực tuyến cũng tốt.
_ Về cửa hàng: (trên đừơng Điện Biên Phủ), khi mình vừa bước vào, ấn tượng đầu tiên là 3 nhân viên lại hướng dẫn tận tình về laọi hàng mình muốn mua. Mình lại thử hỏi đủ thứ hàng, đủ loại ,chọn tới chọn lui, nhưng họ vẫn vui vẻ giải đáp thắc mắc. Có thể cho 9/10 điểm về cung cách phục vụ như thế.
Theo mình được biết, thì khi khách hàng order, cũng có thể lại nhận hàng tại cửa hàng, hay được nhân viên giao tận nhà (trường hợp của mình cũng giao tận nhà). Hoặc khi bạn lại cửa hàng, muốn xem thêm hàng thì có thể lại các PC để sẵn, xem website của vietnamshops.com rồi lựa hàng, sau đó chọn rồi mua luôn.

Trứoc tiên, mình ko có phải là nhân viên của VNS hay làm tiếp thị mà viết dài dòng về VNS, nhưng mình thấy mô hình này rất hay, và được VNS áp dụng khá tốt. Mua trực tuyến, xem thông tin trực tuyến, nhận hàng ngay tại nhà ngay trong ngày khi ở nội thành ... Trong tương lai, hy vọng VN mình sẽ còn nhiều cửa hàng Online như vậy để người dùng có thể có nhiều lựa chọn hơn.

Terry

freewarez
19-10-2004, 12:37
@Terry:mô hình này nên đc nhân rộng thêm ra ở HN nữa thì tốt quá

ITbaby
19-10-2004, 14:00
Ngoại trừ trang này ra, còn trang nào của việt nam đáng học hỏi không các anh, vì đơn giản, cái trang này y chang cái chợ trời :( . Design xấu và lòe cả mắt :D . Có điều như anh Terry nói : hỗ trợ và phục vụ khá tốt

Terry
20-10-2004, 00:53
Lòe là do nó có nhiều banners quảng cáo sắp xếp ko phù hợp, chứ ebay và alibaba lúc trước cũng toàn banners ở homepage ko đó. Còn trang khác thì mình chưa biết, nhưng cũng phải kể đến Mai Nguyên Mobile là chỗ biết tận dụng ưu thế làm Trading Online lắm đó, 1 website khá hay và nhiều thông tin về mobile khi nó được thành lập. Còn giờ thì ITBaby có thể xem thegioimobi.com , nó có cửa hàng ở vài địa điểm, website thì hơn cả Mai Nguyên.

pixelart
20-10-2004, 01:51
vietnamshops.com đúng là xấu ko đối thủ , nhưng mà nó kiếm duoc tiền từ website . Đó là cái mà ai cũng muốn :D

liti_83
20-10-2004, 13:07
Liti đã lên trang này rồi!Hơi bị nhức đầu,ko biết phục vụ có như Terry nói ko,nhưng mà đồ ở đó khá mắc,đối với người đi làm có mức thu nhập cao thì mới vào,chớ thu nhập khá thôi thì hãy để dành $ mà mua BĐS (đất) thì hay hơn!
Liti

ITbaby
20-10-2004, 13:17
Thread này nói về mô hình Shop thành công , chứ đâu có nói về giá cả , mà giá cả nó cao thế mà người ta vẫn mua hà rầm ấy chứ :)

liti_83
20-10-2004, 13:26
Không hề,1 trong những yếu tố thành công của 1 shop(hay nói rộng ra la 1 DN) là giá cả!?Nhất là 1 mô hình shop hiện nay,với 1 loạt shop mọc lên,thì việc cạnh tranh về giá cả ko thể tránh khỏi!Đúng như kiến thức đã học:4P là rất quan trọng.Bây giờ người ta mua nhiều, nhưng 1 khi demand cao thì supply sẽ tăng, khi đó thì hiệu quả của việc giá cả hợp lí sẽ phát huy thôi!
Liti

Terry
20-10-2004, 16:14
Mình thấy giá nó cũng không đắt, vì hôm mình mua là lên Metro rồi qua đó , cả 2 đều giống nhau, xê xích thì theo model và không bao nhiêu, nhân viên cũng tận tình nên cũng ko để ý lắm.

liti_83
20-10-2004, 17:54
Ko biết Terry là Nam hay Nữ nhỉ?Thiệt ra mấy $ thì ko lớn,nhưng với mua 1 số lượng khá lớn sẽ có giá trị lớn!Có thể Vì Liti là nữ cho nên có suy nghĩ vậy!?Với lại Liti còn nghĩ khác,có lẽ mọi người cho rằng như thế là rẻ,nhưng Liti thấy phí tiền mua 1 bó hoa có 5 bông hoa 12$=>hic..hic,đắt!Nói chung mua những đồ khác thì thấy ko sao,vì ko rõ giá cả?Còn đồ gia dụng thì thật sự là đắt!Nếu bất đắc dĩ lắm mới mua thôi!
Liti

Terry
20-10-2004, 23:54
Oh, vậy thì ko biết, vì T mua DVD thì giá nó cũng được. Nhưng về hoa, thì giá online chắc phải khác chút ,nhưng như vậy thì đắt thật. Vì tiệm hoa trên Hai Bà Trưng cũng đã đắt nhưng khoảng 10 bông hồng và gói lại đàng hòang thì khảong 100.000 thôi. Ý của T đây ko phải là mua trên web, mà là hình thức nó quảng bá sản phẩm online, rồi mở cửa hàng kinh doanh lớn đó.

P.S: Terry là nam. Kỳ sinh hoạt offline Photoshop chắc sẽ gặp thôi.

liti_83
21-10-2004, 16:17
Nói về hình thức quảng bá online thì khá,nhưng chỉ khá thôi!Còn việc mở cửa hàng kinh doanh lớn,nói thiệt nha,người VN mình thích tự chọn đồ,tự mua đồ,phải cầm được sờ được,nhìn tận mắt thì mới thích!Cho nên thành công thì tất cả dân Việt Nam phải thay đổi!Nâng cao trình độ dân trí thì mới có thể thành lập công ty như thế!
Liti

saigoneyes
21-10-2004, 16:27
Vietnamshops chuyên nghiệp? thật sự mà nói đây đúnh là mô hình cần được nhân rộng tuy nhiên đây cũng chính lầmo hình làm ko đến nơi đến chốn. su dung host free để post hinh ảnh cho khách hàng. Thiet kế wá tệ. Nếu tôi là chủ 1 doanh nghiệp tôi sẽ ko chọn VNShops, có thể do ở vn chưa có nhiều sự lựa chọn hơn là nên chọn vietnamshops...

freewarez
21-10-2004, 19:55
cần phải có thời gian để họ làm WEB đẹp hơn ...

ITbaby
23-10-2004, 08:47
Nói về hình thức quảng bá online thì khá,nhưng chỉ khá thôi!Còn việc mở cửa hàng kinh doanh lớn,nói thiệt nha,người VN mình thích tự chọn đồ,tự mua đồ,phải cầm được sờ được,nhìn tận mắt thì mới thích!Cho nên thành công thì tất cả dân Việt Nam phải thay đổi!Nâng cao trình độ dân trí thì mới có thể thành lập công ty như thế!
Liti
Bán rau, bán củ, cà chua,... thì mới có trái to trái nhỏ, trái hư trái không hư , còn các mặt hàng như sách, đĩa, điện thọai,...có hư có ôi thiu đâu mà cần cầm, nắm, sờ ??? :no: :no: hiện nay việt nam chưa mạnh về thương mại điện tử thì bán mấy cái mặt hàng mà nó không đồng bộ về chất lượng thì bán làm gì :no: :no:

liti_83
24-10-2004, 19:37
Sai lầm rồi ITbaby ơi!Không phải những hàng như rau củ quả người ta mới cầm và sờ nó đâu?Kể cả những mặt hàng như Ly,Tách ngoại,vải vóc,đến Mỹ Phẩm,hay các loại LINH KIỆN bạn cũng phải xem xét kĩ thì mới mua chứ?Kể cả khi đã đồng bộ về CHẤT Lượng thì vẫn cần phải nhìn tận mắt vẫn tốt hơn!
Liti

manhha83
24-10-2004, 22:17
ko fai vay? Ben nuoc ngoai thi nguoi ta cung muon duoc so mo ngam nghia mat hang minh can mua chu. Thu nhat chat luong hang hoa o may cua hang lon nhu AMAZon se dam bao hon cac noi khac. o VN chua co cty hay shop nao tao duoc uy tin ve dam bao chat luong cho hang online do vay it nguoi mua.
Thu 2 thu tuc thanh toan con qua nhieu khe chua ap dung CC payment duoc.
Thu 3 Hang online qua mac so voi cac mat hang cung chung loai o ben ngoai, nguoi mua chi can den tiem tha ho cho theo so thich ma co the mac ca gia duoc, cai nay online shop ===> bo tay.com

tnonline
25-10-2004, 00:44
Thứ 4 là mua xong nếu không vừa ý thì không được trả lại. Nên khi mua online cũng phải dè chừng.

Terry
25-10-2004, 13:27
Điều thứ 1 manhha83 đúng , theo tôi nghĩ là do uy tín của cty đó thôi. Từ từ mua nhiều, có feedback của customers chẳng hạn, nhiều nguời sẽ biết đến cty uy tín hay làm ăn lừa đảo thôi.

Điều thứ 2: vẫn phải chờ luật !!! Hay chờ các bank ở VN tham gia vào, hy vọng vào ACB.

Điều thứ 3: ko ý kiến !

Còn tnonline nói thì điều này mình phải xem term & condition, policy của mỗi cty để biết chắc là cty có điều khoản gì.

quakhoang
03-01-2005, 15:29
Sao giao diện của http://auction.vnunited.com/ giống giao diện của www.saigonbid.com vậy kìa???

Terry
04-01-2005, 13:30
Vì sử dụng chung PHPBid software đó quakhoang.

quakhoang
04-01-2005, 13:44
Vậy ạ pác Terry, thế không sợ cạnh tranh khốc liệt hả pác? À em muốn hỏi bác mấy vụ thanh toán điện tử đó. Không biết pác có sẵn lòng giải ngố cho em không? Nếu có, đề nghị pác cho em cái YM để em tiện liên lạc.

Thanks in advanced

Quakhoang

bathazar
04-01-2005, 13:44
Bản quyền ©2004 SaigonBid.com
- Lại thêm một vụ ăn cắp nữa. Chả biết đến bao giờ mới hết đây.
- Trở về cái shop của terry nêu thì rất là hay. Tuy nhiên vấn đề có lẽ là hạn chế về giao diện và thanh toán trực tuyến cho nên cũng không thể nói đây là mô hình shoponline thành công ở VN được... Nói đúng hơn nó là e-catalog thành công ở Việt Nam !

Terry
04-01-2005, 17:30
Thanh toán trực tuyến thì ở VN mình chưa phát triển, mặc dù gần đây các ngân hàng đã phát hành các loại thẻ nhiều hơn nhưng việc giao dịch vẫn chưa được an toàn và tiện lợi. Theo T thì ở VN hiện nay chưa đủ điều kiện để thanh toán trực tuyến đâu.

T thì lại thấy nó thành công, ở chỗ nó đã biết giới thiệu đủ hết các mặt hàng của mình trên shop, việc giao dịch (không thanh toán trực tuyến) và vận chuyển cũng nhanh chóng(Giao tận nhà). Cửa hàng của vietnamshops thì lớn và phục vụ khách rất tốt. Đó là một thành công đáng kể rồi. ;)

To quakhoang: Bạn có thể post lên, trong box này nhiều người giỏi lắm, T cũng sẽ giúp trong khả năng. Cạnh tranh thì không vì VN UNITED cho free listing, no charge.

Terry

mitavn
04-01-2005, 17:35
Sao giao diện của http://auction.vnunited.com/ giống giao diện của www.saigonbid.com vậy kìa???
Có gì lạ đâu nhỉ ! Copy là nghề của dân IT VN mà

Netizen
13-01-2005, 10:23
Tớ có cái Shop www.VietSonic.com, mong được các bạn góp ý! Thanks!

r3DbL0od
13-01-2005, 15:28
Xin chào,

Topic này lập ra nhằm trao đổi kinh nghiệm về mô hình hoạt động của các shop online được xem là thành công hiện nay. Rút ra được kinh nghiệm cho các bạn đang định hướng về Trading Online trong thời gian tới. Sau đây là vài ý kiến của mình:

Trong thời gian qua, mình có để ý ngay từ lúc thành lập (khoảng 1 năm) và cũng đã đến mua thử hàng của VietnamShops.com của Pacific Dragon Ltd. và đây là nhận xét:
_ Về website: Chuyên nghiệp !!! Giao diện tuy người xem phải "rắc rối" với mớ Banners quảng cáo khá nhiều ở 2 bên , nhưng website khá tốt, chức năng cũng vậy. Hỗ trợ mua trực tuyến cũng tốt.
_ Về cửa hàng: (trên đừơng Điện Biên Phủ), khi mình vừa bước vào, ấn tượng đầu tiên là 3 nhân viên lại hướng dẫn tận tình về laọi hàng mình muốn mua. Mình lại thử hỏi đủ thứ hàng, đủ loại ,chọn tới chọn lui, nhưng họ vẫn vui vẻ giải đáp thắc mắc. Có thể cho 9/10 điểm về cung cách phục vụ như thế.
Theo mình được biết, thì khi khách hàng order, cũng có thể lại nhận hàng tại cửa hàng, hay được nhân viên giao tận nhà (trường hợp của mình cũng giao tận nhà). Hoặc khi bạn lại cửa hàng, muốn xem thêm hàng thì có thể lại các PC để sẵn, xem website của vietnamshops.com rồi lựa hàng, sau đó chọn rồi mua luôn.

Trứoc tiên, mình ko có phải là nhân viên của VNS hay làm tiếp thị mà viết dài dòng về VNS, nhưng mình thấy mô hình này rất hay, và được VNS áp dụng khá tốt. Mua trực tuyến, xem thông tin trực tuyến, nhận hàng ngay tại nhà ngay trong ngày khi ở nội thành ... Trong tương lai, hy vọng VN mình sẽ còn nhiều cửa hàng Online như vậy để người dùng có thể có nhiều lựa chọn hơn.

Terry

Terry ơi,

Cái SSL cert của VNS này đăng ký với Equifax Secure CA có 1 năm thôi. Hết hạn từ 28/03/2004.
Terry post bài ngày 19/10/2004, và khen nó hết lời. :-)

Không hiểu Terry đã mua hàng từ VNS bao giờ chưa?

e-commerce mà bảo mật thế à???

RB

traiHanoi
13-01-2005, 15:40
to netizen: trông rất phong phú nhưng chẳng có điểm nhấn gì cả , màu sắc nhạt quá :D

bạn dựa vào đâu để làm chức năng thanh toán vậy ??

Terry
14-01-2005, 11:52
Hi r3DbL0od,

Terry không có quảng cáo. Vì topic lập ra để thảo luận chung về các shop online thành công ở VN hiện nay thôi. Còn việc mua thì Terry mua ở VNS rồi, mua 3 món lận. Và được phục vụ khá tốt, chất lượng hàng chưa có gì đáng phàn nàn, giao hàng tận nhà.

Còn về bảo mật của nó thì T ko rành nên ko bàn được :dontgetit

VietSonic là của cty Vĩnh Trinh thì phải.

Terry

Netizen
14-01-2005, 13:06
To traiHanoi: Cảm ơn góp ý của bạn, tớ sẽ xem xét và sửa chữa. Chức năng thanh toán thì mình chưa làm được theo đúng nghĩa TMĐT, chỉ là đơn thuần, chuyển tiền rồi chuyển hàng hoặc giao hàng rồi thanh toán thôi.

To Terry: Bạn nhầm VietSonic của Vĩnh Trinh cũng phải thôi vì mình làm ở Vĩnh Trinh, còn VietSonic là của mình tự làm, nhập hàng của Vĩnh Trinh để bán online.

Tớ rất muốn nhận được thêm nhiều góp ý khác của các bạn để hy vọng VietSonic sẽ là site Tin tức, Đánh giá phần cứng và TMĐT thành công của VN.
Thanks!

traiHanoi
14-01-2005, 21:20
Hey bạn làm ở Vĩnh Trinh àh , lâu chưa vậy ,ngày trước tui thực tập ở đó đấy , vui ra phết :D. Chúc bạn thành công với site vietsonic :D

lazzy
12-04-2005, 04:28
vnecc.com đúng thật là lý tưởng kg biết họ dùng chương trình tạo ra cái web này ha? Nói chung là dúng kg thể chê được có kết nối với nhiều hảng thanh toán và bảo mật nữa . Good

pixelart
12-04-2005, 09:25
http://www.vietsonic.com/--> nhiều hàng quá nên nhiều ghi rối mắt

http://quatang4u.com --> Pà kon góp ý với, mới làm nên chưa hòan chỉnh :D

tinhyeu2
12-04-2005, 09:38
Trang web WWW.QUATANG4U.COM tuy đẹp nhưng giống Hàn Quốc qúa , tôi cứ tưởng mình lạc sang Hàn , bạn có thể sửa lại chút ít để có tính sáng tạo Việt không

msm
13-04-2005, 06:14
theo tôi trang quatang4u ko có gì là giống HQ cả . Với 1 trang web thương mại điện tử của VN thì giao diện như thế là được , dù là hơi đơn giản . Nếu để so với trang của HQ thì nói thật là còn lâu mới bằng . Chỉ nói riêng về giao diện thì web của Hàn ( Trung , Nhật ) cực bắt mắt . Cái hay của web TMDT Hàn là hầu hết đều được viết bằng ngôn ngữ asp ( chứ ko phải php như Việt Nam ) . Nếu vào web Hàn mà vào mấy cái mall lớn thì dù có ko hiểu tiếng cũng phải thừa nhận 1 điều là nó...đẹp :angel_not . Đây là những nhận xét rút từ kinh nghiệm của 1 đứa con gái rất hay mua hàng trên mạng và đặc biệt mê mấy cái mall của tụi Hàn :bawling: lol

pixelart
13-04-2005, 14:40
đó là do kiểu chữ Hàn là chữ tượng hình nên nó đẹp thôi

msm
14-04-2005, 15:38
nói đẹp là phải nói tổng thể , tôi đang nói đến giao diện chung , ko phải là chỉ có cái font chữ đâu . Mà có là chữ đi chăng nữa , chữ Việt cũng có thể cách điệu được kia mà . Trang của Hàn có nhiều trang được chuyển ngữ qua tiếng Anh , giữ nguyên giao diện . Độ đẹp của nó cũng chẳng suy chuyển tẹo nào . Ăn nhau là ở bố cục và hình ảnh thôi .

FalseKnight
14-06-2007, 16:10
Mình có cái www.shoponline.com.vn
Các pác vào xem thử thía nào rùi góp ý cho em với :)

jammiecarager
14-06-2007, 16:29
Vô cái trang cùi bắp này nè http://www.123mua.com.vn, nó cũng là shop online thành công đó, đạt Sao khuê , sao hôm gì đó lựng hay thằng này nè, chuyên bán laptop giá bèo http://www.trungvietlaptop.com

CSharp.NET
06-09-2007, 20:37
Sao trang vietnamshops.com bây giờ không vào được nữa thế bác Terry

nhapcuoc
07-09-2007, 20:30
Ôi, mô hình này em cũng đang áp dụng tại Hà Nội đó. Các bạn đến ủng hộ mình với nhé.
Shop online: http://www.ThoiTrangTui.com
Shop Offline: 146 Phố Chùa Láng, Hà Nội
Hơn nữa bọn mình giao hàng tận nơi trên toàn quốc mà lại MIỄN PHÍ hoàn toàn...

hoangtucoc
07-09-2007, 20:35
em vào gogo thấy luôn cái này "INVALID SQL: 1054 : Unknown column 'xcart_products.productid' in 'on clause'
SQL QUERY FAILURE: SELECT xcart_products.productid, xcart_products.product, xcart_products.productcode, xcart_products.avail, MIN(xcart_pricing.price) AS price, IF (xcart_classes.classid IS NULL,'','Y') as is_product_options, IF(xcart_variants.variantid IS NULL,'','Y') as is_variant FROM xcart_products, xcart_categories, xcart_products_categories, xcart_pricing LEFT JOIN xcart_classes ON xcart_classes.productid = xcart_products.productid LEFT JOIN xcart_variants ON xcart_variants.productid = xcart_products.productid WHERE xcart_products.productid=xcart_products_categories .productid AND xcart_products_categories.categoryid=xcart_categor ies.categoryid AND xcart_products.productid=xcart_pricing.productid AND xcart_pricing.quantity=1 AND (xcart_pricing.membership='' OR xcart_pricing.membership='') AND (xcart_categories.membership='' OR xcart_categories.membership='') AND xcart_products.forsale='Y' AND xcart_pricing.variantid = 0 AND xcart_products.product_type <> 'C' AND xcart_products.product_type <> 'B' AND xcart_products.sales_stats>0 GROUP BY xcart_products.productid ORDER BY xcart_products.sales_stats DESC, xcart_products.views_stats DESC LIMIT 5
" không hiểu đây là loại hàng gì giá bao nhiêu bà con ai biết chỉ với

kaka_milan_ac
18-09-2007, 13:20
ko biet khi nào vn như nước ngoài nhỉ