PDA

View Full Version : Thắc mắc việc dùng chung ổ cứng SATA & ATA

losttower
09-03-2011, 19:50
Mình đang sử dụng 1 ổ cứng SATA 160Gb, cài HĐH Win7.

Do nhu cầu, mình cần cài thêm WinXP trên ổ ATA 40Gb.

Nhưng gần đây, việc tháo ra gắn vào ổ cứng đã làm xuất hiện lỗi Partition Table Error #110. Làm mất hết định dạng & dữ liệu. May mắn mà mình dùng phần mềm PTDD Partition Table Doctor 3.5 khôi phục lại được (Nhưng winXP không thể load vào được nữa).

===
Mình thắc mắc là sử dụng 2 ổ cứng như vậy liệu có thể đồng bộ được không. Nếu không thì làm sao để đồng bộ dữ liệu khi sử dụng.

Cảm ơn.

minhnguyenquang
09-03-2011, 20:02
Bạn nên thiết lập Master và Slave cho 2 ổ

losttower
09-03-2011, 20:58
Mình đã có set master & slaver đầy đủ.

Trong đó, do khe cắm cáp ATA lại là khe Primary, nên nó sẽ là master + slaver là Ổ CD-ROM.

Còn ổ SATA ở khe Secondary, nên mình chọn nó là master ở khe này, và chỉ có mình nó duy nhất ở khe này.

Không biết set vậy có đúng chưa, mọi người cho ý kiến..

nino
09-03-2011, 22:50
cài mỗi win ở các phân vùng khác nhau của các ổ đĩa, nhớ active phân vùng cài win, thêm nữa vào cmos set lại ưu tiên HDD khởi động thôi, chuyện này dễ mà.

losttower
10-03-2011, 20:35
Không phải chuyện cài đặt dễ hay khó gì. Ý mình là việc sử dụng chung ổ cứng SATA & ATA có thể đồng bộ dữ liệu được hay không thôi..

nino
10-03-2011, 21:40
Không phải chuyện cài đặt dễ hay khó gì. Ý mình là việc sử dụng chung ổ cứng SATA & ATA có thể đồng bộ dữ liệu được hay không thôi..

chưa hiểu ý bạn lắm, đồng bộ dữ liệu là sao ạ?
mình chỉ biết tốc độ truy xuất nó sẽ theo cái đĩa ATA thôi ạ.

kiettt
10-03-2011, 22:00
Mình đang sử dụng 1 ổ cứng SATA 160Gb, cài HĐH Win7.

Do nhu cầu, mình cần cài thêm WinXP trên ổ ATA 40Gb.

Nhưng gần đây, việc tháo ra gắn vào ổ cứng đã làm xuất hiện lỗi Partition Table Error #110. Làm mất hết định dạng & dữ liệu. May mắn mà mình dùng phần mềm PTDD Partition Table Doctor 3.5 khôi phục lại được (Nhưng winXP không thể load vào được nữa).

===
Mình thắc mắc là sử dụng 2 ổ cứng như vậy liệu có thể đồng bộ được không. Nếu không thì làm sao để đồng bộ dữ liệu khi sử dụng.

Cảm ơn.

Bạn định nghĩa thế nào là đồng bộ ?

Theo định nghĩa thì đồng bộ để chỉ việc các files được cập nhật cho giống y hệt nhau theo thời gian thực, nhưng theo như câu hỏi bạn đặt ra thì chỉ là việc copy files từ ổ cứng này qua ổ cứng kia thôi.

Trên lý thuyết nếu máy tính / hệ điều hành hiểu và nhận ra hai ổ cứng thì việc copy files hoặc ngay cả đồng bộ files chả bị ảnh hưởng gì cả. Trừ phi bạn có một định nghĩa mới về đồng bộ.

Việc tháo ra lắp vào ổ cứng không thể nào làm hư được partition table, nếu có hư là hư nguyên ổ cứng luôn.

The Old Man
11-03-2011, 16:54
Mình đã có set master & slaver đầy đủ.

Trong đó, do khe cắm cáp ATA lại là khe Primary, nên nó sẽ là master + slaver là Ổ CD-ROM.

Còn ổ SATA ở khe Secondary, nên mình chọn nó là master ở khe này, và chỉ có mình nó duy nhất ở khe này.

Không biết set vậy có đúng chưa, mọi người cho ý kiến..

SATA mà secondary, hay master là sao? SATA đứng riêng một mình làm gì co slave hay master!

losttower
11-03-2011, 19:59
chưa hiểu ý bạn lắm, đồng bộ dữ liệu là sao ạ?
mình chỉ biết tốc độ truy xuất nó sẽ theo cái đĩa ATA thôi ạ.

Bạn định nghĩa thế nào là đồng bộ ?

Theo định nghĩa thì đồng bộ để chỉ việc các files được cập nhật cho giống y hệt nhau theo thời gian thực, nhưng theo như câu hỏi bạn đặt ra thì chỉ là việc copy files từ ổ cứng này qua ổ cứng kia thôi.

Trên lý thuyết nếu máy tính / hệ điều hành hiểu và nhận ra hai ổ cứng thì việc copy files hoặc ngay cả đồng bộ files chả bị ảnh hưởng gì cả. Trừ phi bạn có một định nghĩa mới về đồng bộ.

Việc tháo ra lắp vào ổ cứng không thể nào làm hư được partition table, nếu có hư là hư nguyên ổ cứng luôn.

Okie, mình dùng từ ngữ không chính xác.

1. Vậy nếu mình chỉ thao tác trên ổ SATA thôi thì tốc độ thao tác sẽ là tốc độ của ổ SATA hay ổ ATA ?

2. Cũng chính vì vụ tháo lắp ổ cứng mà nó xảy ra lỗi partition table #110. Mình đang sử dụng chung 2 ổ ATA & SATA, nay tháo ổ ATA ra, gắn ổ ATA khác vào chép dữ liệu thì bị lỗi trên. Gắn lại ổ ATA cũ thì cũng bị y chang lỗi trên luôn. Mặc dù mình đã khắc phục lỗi trên & lấy lại được dữ liệu, nhưng mình vẫn muốn biết nguyên nhân nào gây ra lỗi trên, để không gặp lại lần nữa thôi à.

SATA mà secondary, hay master là sao? SATA đứng riêng một mình làm gì co slave hay master!
Cái Secondary là trong BIOS nó nhận vậy, nó nhận ổ ATA ở khe Primary. Còn master thì chắc nó tự set cho nó vậy, chứ e thấy nó ko set jump trong ổ SATA, mà trong BIOS nó vẫn nhận ở chế độ là master. Không như ổ ATA, mình phải set jump, hay đặt jump ở chế độ CS thì tùy mình cắm cáp mà nó chọn master hay slaver.

Mình không chuyên tin, chỉ là dân ngoại đạo, hay tò mò máy móc thôi, nên đôi khi dùng từ ngữ không đúng chuyên môn, hay hiểu sai vấn đề. Hy vọng mọi người thấy có lỗi thì chỉnh sửa cho. :) Cảm ơn..

nino
11-03-2011, 21:48
bây giờ thế này, win 7 đã chạy tốt trên cái sata, còn cái xp thì không chạy chứ gì?
bạn chịu khó vô cmos set cho cái ata boot trước rồi cài lại cái xp, khi nào muốn chạy cái win 7 thì vô cmos set cái sata boot.
Hình như có soft cài vào ưu tiên cho win nào boot trước, mình không xài nên không rành.

kiettt
11-03-2011, 22:26
1. Vậy nếu mình chỉ thao tác trên ổ SATA thôi thì tốc độ thao tác sẽ là tốc độ của ổ SATA hay ổ ATA ?

2. Cũng chính vì vụ tháo lắp ổ cứng mà nó xảy ra lỗi partition table #110. Mình đang sử dụng chung 2 ổ ATA & SATA, nay tháo ổ ATA ra, gắn ổ ATA khác vào chép dữ liệu thì bị lỗi trên. Gắn lại ổ ATA cũ thì cũng bị y chang lỗi trên luôn. Mặc dù mình đã khắc phục lỗi trên & lấy lại được dữ liệu, nhưng mình vẫn muốn biết nguyên nhân nào gây ra lỗi trên, để không gặp lại lần nữa thôi à.

1. Tốc độ thao tác sẽ theo tốc độ của ổ dĩa chạy chậm nhất.
2. Dữ liệu bạn lưu trong những files / folders. Khi muốn copy từ ổ này qua ổ kia, bạn chọn đúng những files / folders đó và thao tác trên nó, đừng select all. Có khả năng vì bạn select all và copy tất tần tật sang, những folder hệ thống bị chép đè lên và gây lỗi lảm nhảm partition table.

tam_giang
12-03-2011, 11:37
Tôi thì vẫn không hiểu "đồng bộ" chủ topic muốn là như thế nào nên chưa góp ý. Nếu copy đủ thứ thì tới 1 lúc nào đó copy mấy giờ mới xong. Sao không dùng increamental backup hay một phần mềm nào đó để synchronize ? Nó chỉ copy cái gì mình đổi thôi.