PDA

View Full Version : setup linux trên máy có sẳn OS!

khongdunghang
01-11-2002, 18:50
Trời ơi! Khổ ghê
Setup trên 10 lân, đủ kiểu hết. Vậy mà không được.

Bạn nào rành ở SG tời giúp dùm 1 lần với!
Đa tạ

chuotluoi
03-11-2002, 01:52
u ở đâu?!?!?

Mà máy có sẵn OS gì vậy?!?!?
Tui thấy kể cả win XP cài cũng êm ru mà?!?!?Nhưng phải thêm 1 số thủ thuật, u phải nói rõ tình trạng máy chứ!!!!!

khongdunghang
03-11-2002, 19:30
Ở đường Nguyễn Oanh, Gò vấp nè!
Máy có sẳn win 2k server đó!

Giúp với!! hichic

chuotluoi
07-11-2002, 00:38
Có lẽ tui cũng có thể tới được nhưng thôi, để nói trên này trước!!!!
U cứ cài linux bình thường (boot từ CD là tốt nhất) sau đó phân vùng cho nó.....nhớ chọn cài lilo ở MBR nghen!!!! Rồi xem máy thế nào!!!! Cho tui biết trước rồi hẵn làm tiếp nghen (nêu u có chút lòng tin ở tui!!:-/ hehhehe hi vọng vậy)

***Nhớ hi sinh 1 cái đĩa mềm nào đó để tạo đĩa boot (nói vậy thôi chứ nó không hư đâu mà sợ!!!!)

Rồi, vậy trước, tui chờ tin u!!!!

khongdunghang
07-11-2002, 01:45
Trùi ui! Đã nói là làm cả chục lần rồi...thuộc lòng luôn á!
nhưng không có được mới chua đó chứ...hic

chuotluoi
14-11-2002, 06:44
U này thiệt,
U phải nói cho tui biết tình trạng máy u như thế nào chứ!?!?!:-/
Không dược nghĩa là không boot được, không thấy, hay báo lỗi?!?!? Tui muốn biết cụ thể bootloader như thế nào!!!Vậy mới bbiết đường mà .....sờ chứ!!!:-/

khongdunghang
15-11-2002, 19:45
hic hic...setup xong...restart...chử L huhu

BATUNG79
19-11-2002, 22:16
chào bạn mình cũng gặp như bạn rồi bây giờ bạn làm theo mình nha thu xem thế nào.
Hiện nay mình sd cã 4 hdh mà vẫn chạy bình thườnh.
xp
win
2000 server
win me
win 2000 pro...
linux 8.0
trước hết bạn phải co các o đĩa để setup vào:
...
và 1 o format dạng linux partionmagic có sẵn.
nếu cài chung win xp và win 98 2000 thì phãi cài win xp sau cùng nha nếu không sẽ không sd đc win xp đâu.
còn lại bạn phãi cài linux cuối cùng nha.
bạn có thể cài phiên bản nào cũng dc hiện nay tôi đang sd 8.0 6 cd mà bạn chỉ có 2cd là đủ rồi:Nếu bạn chưa rành thì bạn set default là dc rồi, chọn auto partion.. nha không thôi là không con gì đâu.
Khi công việc hoàn tất bạn nhớ tạo boot a:
khởi động lại máy bạn thấy
{
Linux 1111 gì đó tôi không nhớ nua
Dos
}
Vậy là dc.
Chào bạn

chuotluoi
22-11-2002, 01:39
quả thật là không đụng hàng!!!!!:-/
Vậy tui cũng phải dùng cách kđh trị u mới được..............
Như vạy hén,
u bỏ cái dĩa mềm khởi động vào cho nó khởi động lên linux cái đã...
then, đánh lệnh:
dd if=/dev/zero of=/dev/hdx bs=512 count=1

(trong đó x là thứ tự ổ đĩa cứng của u - a,b,c,d)
sau đó đánh lệnh:
/etc/sbin/lilo

Vậy là OK rồi?!?!?!?!?:-/

khongdunghang
22-11-2002, 09:22
Trùi ơi! Sao khi nó setup gần xong.
Có 1 chổ kêu tạo đĩa boot vào. Sao đó restart thì để A: vào nhưng nó không boot từ A: được.
Dù đã chỉng trong CMOS cho boot A: rồi...

Làm sao đây hả?

chuotluoi
23-11-2002, 19:31
Chà !!!Cái này thì tui không hiểu bios máy u lắm!!!!không biết là khi boot win bằng floppy thì có được không??? U coi lại thử có phải tại phần cứng không?!?!?!?!? Hay là tại đĩa mềm bị bad đó:-/
Cho tui biết KQ hén!!!

dongta
24-11-2002, 08:47
Minh dang xai WinXP va 2 partition C, D deu la NTFS ca. Bay gio minh muon install them Linux tren 1 partition moi thi lam sao. Nghia la minh phai phan vung lai partion C danh cho Win, partition D danh cho Data, va partition E danh cho Linux.

Minh da thu dung Partion Magic de phan vung lai nhung ma luc reboot, no check va bao la co loi 983 (khong hieu) trong khi HDD + PC +OS cua minh co bi gi dau => minh khong phan vung duoc.

Cac ban giup minh voi.

coolman
28-11-2002, 03:25
Chào các bạn, đề tài này có vẻ vui nhộn và nhiều người gặp đây. để tham gia cho vui mình xin mách cho các bạn 1 số cách sửa lỗi khi cài bootloader.
Các bootloader thường hay xảy ra lỗi đối với các HDD > 34GB. tuy nhiên, đôi lúc cũng xảy ra đối với các HDD có dung lượng nhỏ hơn. (xem them GRUB howto va Lilo Howto).
Néu sau khi cai xong ma may khong boot duoc (ke ca floppy), ban dung CD cai dat de boot. sau do, tai dau nhac danh: linux rescue <enter>
Luc nay, he thong se boot va mount root partition (/) vao thu muc /mnt/sysimage. dung lenh :
chroot /mnt/sysimage de xai binh thuong.
+ doi voi Grub : chay lenh: grub-install --force-lba /dev/hdax
+ doi voi Lilo: them dong lba32 vao sau dong message=/boot/message . sau do chay lai lenh lilo.
Cac ban thu xem. Dung Grub, thong thuong an toan va de thanh cong hon lilo. va theo minh, no manh hon nhieu so voi lilo, tuong thich cao, thong minh, dep, de sua loi.
Voi 1 so BIOS, khong the nhan dung cac HDD qua lon, thuong gap cac van de ve boot.
Voi Windows, khong gap cac van de nay vi luc nao cung cai phan boot cua minh vao MBR. dieu nay de dang hon cho newbie nhung voi 1 so nguoi thay bi gò bó.
De it gap rac roi hon, ban nen phan vung cho partition /boot (Khoang 200MB la nhieu) vao trong vung 1024 cluster dau tien. sao do cai bootloader vao vung nay. va cho active de boot.
Sau nay neu windows co bi su co, cac ban co the cai lui cai toi ma khong can quan tam den viec boot. chi can active lai la xong. neu cai them OS moi, vao file /etc/grub.conf hoac /etc/lilo.conf add them vao 1 field nua la co the boot duoc (voi lilo phai cap nhat lai boot loadder, voi grub thi khong can).
Chuc cac ban thanh cong
PS: Linux that de thuong, Tuy buoc dau hoi kho lam quen nhung cac ban se cam thay that thoai mai va de chiu khi quen duoc nàng. minh se lam duoc bat cu dieu gi minh thich. ke ca xay dung 1 LINUX OS cho rieng minh, phuc vu dung cho cong viec cua minh. khong can phai goi gon trong cac distribution cua RedHat, Mandrake, suse, .... nua.