PDA

View Full Version : Hỏi về Chương trình đệ quy !

cauberungxanh
01-11-2002, 18:34
Các bạn có biết cách viết một chương trình đệ quy không ? Có nghĩa là tự nó chạy chứ không cần kích hoạt. Gần như là cài lệnh gọi nó vào file Autoexec.bat trong Dos vậy đó, nhưng cụ thể hơn là.... Khó nói quá, nghĩa là gần như viết một con Virus đó....
Giúp đỡ mình với !

hackervn
01-11-2002, 18:50
Là sao?Đệ quy thì biết nhưng mà cụ thể hơn được không?

quangvu
01-11-2002, 20:25
Khi mọi chương trình chạy (*.exe,*.bat ,*.com) dù viết bằng bất kì ngôn ngữ gì (C/C++.PasCal,Delphi,VB . . .) đều phải kích hoạt một hàm (main() trong C/C++ ,Sub Main() trong VB) hay một đoạn mã (Begin . . .End trong PasCal/Delphi).Bạn chỉ cần chèn lên gọi đệ quy vào đó là được.
Các thao tác phức tạp hơn của dựa trên nền tản đó ,chỉ thêm ít mẹo vặt là xong.
Chúc thành công.

cauberungxanh
02-11-2002, 10:28
ý mình là viết chương trình xong rồi lưu nó vào trong máy. Ví dụ như chương trình phân lịch làm việc hàng ngày. Buổi sáng khi mở máy sẽ dựa vào thông tin cập nhật hôm qua hay hôm kia, không cần mở chương trình lên nhưng máy cũng tự động in ra lịch làm việc đó.... Cách hoạt động của nó cũng gần như tính tự nhân bản của 1 con virus vậy mà....

Mach2
02-11-2002, 19:28
Cái đó đâu phải đệ quy đâu?

danceswithwolves
02-11-2002, 20:10
hic... đó là đệ quy ? :(

real_time
03-11-2002, 12:06
trời ơi đó có phải là đệ quy dâu cơ chứ. Còn nếu như bạn muốn viết được những chương trình như thế có lẽ bạn phải biết một chút về phần cứng, và hiểu thêm về BIOS nữa!

cauberungxanh
04-11-2002, 15:20
Cái đó không phải đệ quy hả ? í chà, quê độ quá....
Vậy bạn nào thử viết cho mình một chương trình ví dụ cái coi. Không thì hướng dẫn tỉ mỉ dùm cũng được....

patfinder
04-11-2002, 20:57
- Theo mình hiểu ý của cauberungxanh là chương trình chạy lúc khởi động. Nếu thế thì bạn có thể để nó trong Autoexec.bat/Startup Menu hoặc đăng ký trong Registry (đặt đường dẫn chương trình trong HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Windows\Curr entVersion\Run).
- Còn nếu bạn muốn viết 1 chương trình có thể lây lan vào các file và chạy khi các file đó chạy thì bạn phải biết về VIRUS (hiểu về hệ thống và cấu trúc file .EXE)

cauberungxanh
05-11-2002, 10:59
Để học về hệ thống và cấu trúc file .exe thì học ở đâu ? Bạn patfinder chỉ giúp vài cuốn sách (sách ảo cũng được) nha.

lovely
05-11-2002, 13:10
Bài viết được gửi bởi patfinder
- Theo mình hiểu ý của cauberungxanh là chương trình chạy lúc khởi động. Nếu thế thì bạn có thể để nó trong Autoexec.bat/Startup Menu hoặc đăng ký trong Registry (đặt đường dẫn chương trình trong HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Windows\Curr entVersion\Run).
- Còn nếu bạn muốn viết 1 chương trình có thể lây lan vào các file và chạy khi các file đó chạy thì bạn phải biết về VIRUS (hiểu về hệ thống và cấu trúc file .EXE)
Registry là gỉ vậy ?

real_time
05-11-2002, 16:00
to lovely: regitry thuộc về bên window rồi bạn sang đó hỏi gnười ta đi lovely ở đó người ta nói cho
to cauberungxanh: nếu bạn muốn biết về cấu trúc file *.exe thì mình có một cuốn cẩm nang lập trình hệ thống có lẽ là có phần bạn cần dùng bạn có thể đến gặp mình được không?

cauberungxanh
06-11-2002, 18:59
Mình ở Biên Hòa, real_time ở đâu ? Với lại mình không thể đi đâu xa được (nếu bạn ở xa). Hay bạn chỉ mình cuốn sách đó rồi mình kiếm mua vậy.

real_time
07-11-2002, 11:53
vậy thì wá xa rùi mình ơ HN cơ nhưng mà quyển này của mình cũng đã quá cũ rồi chưa chắc đã có. Nếu bạn có thời gian đi tìm ở những hiệu sách cũ ấy. Nếu cần mình sẽ quyét lên phần về cấu trúc file *.exe rùi gửi cho bạn được không! nó cũng không nhiều lắm đâu! và nói thất là nó cũng không viết nhiều và chi tiết đâu!

cauberungxanh
09-11-2002, 14:24
Thôi được, cám ơn bạn. Vậy mình sẽ tự lo lấy vậy.
Cám ơn sự quan tâm của mọi người nhiều nghen....