PDA

View Full Version : Học Anh văn luyện thi đại học như thế nào ?

Roger
17-10-2004, 20:32
Năm sau em thi đại học rồi, và em lại định thi ban D nữa. Không biết có anh chị nào thi rồi có thể chỉ cho em một số bí quyết, phương pháp học tập, các trọng điểm học tập … không ? Xin giúp em bằng những phương pháp riêng chứ đừng nói chung chung là phải học từ vựng, học ngữ pháp….cho thuộc làu làu !
Xin cảm ơn các anh chị nhiều !

trungk9d
18-10-2004, 00:15
Anh đang học năm 3 ngành Tiếng Anh đây.Ngày xưa ôn thi anh lười bỏ xừ,chẳng đi ôn iếc ở đâu cả.Đi ôn mỗi Toán,he he.
Nói chung học muốn học ngoại ngữ tốt thì mỗi người một cách riêng,nhưng quan trọng nhất vẫn là cái phương pháp mà em gọi là "chung chung" ấy đấy.Bọn em học chỉ để thi nên chưa cần chú trọng nhiều vào các kỹ năng khác như Nghe, Nói mà nên tập trung học Ngữ pháp và Đọc hiểu.Từ vựng là cực kỳ quan trọng,nếu không làm bài đọc hiểu sẽ trở thành vấn đề đấy.
Một yếu tố làm cho việc học ngoại ngữ trở nên không hiệu quả là học quá nhiều sách.Anh khuyên nên học và làm hết bài tập trong MỘT quyển sách đi rồi thì hãy chuyển sang sách khác.Sách bây giờ nhiều lắm,nội dung lại na ná giống nhau.Em đừng thấy bạn bè có sách này sách nọ rồi cuống quýt đi mua,sau đó làm được 15-20 trang lại bỏ,đi mua sách khác.Vừa tốn tiền lại vừa không hiệu quả.Hãy cứ làm thật nhuần nhuyễn một quyển đã.Dạng sách thì em nên mua mấy quyển dày dày,trong đó tổng hợp các dạng bài hay tổng hợp các đề thi ấy,làm cho đỡ chán.
Đây chỉ là ý kiến riêng của anh thôi.Các cao thủ giúp đỡ thêm em ấy đi.
Thân!

anata
18-10-2004, 09:04
1. Nghiền quyển sách của Phạm Đăng Bình nhiều vào, chắc chắn sẽ trúng tủ less or more:D:D:D. (hình như nhớ tên tác giả không bị nhầm).
2. Làm đi làm lại! Mưa dầm thấm lâu, chất lượng hơn số lượng>OK ý kiến của trungk9d.
3. Học phương pháp đoán từ! (ví dụ như mấy cái quy tắc chung để tạo danh từ, tính từ,... Cái này ma cô khi nó bắt tạo từ mà mình không biết từ mới:D:D:D)
%7^*(@^(%....còn nhiều mánh khoé lắm!:)

dukeman
19-10-2004, 10:30
Đúng rồi đó ! mua mấy cuốn luyện thi về dần cho nó kỹ. Thứ nhất là nó cho ta quen cái xường của đề thi, thứ nhì là học thêm nhiều cái chưa biết, thứ ba là nó tạo cho ta cái tự tin khi đối diện một bài thi. anh vẫn còn nhớ cái theme của bài thi như sau:
1. Điền vào lỗ trống với những từ biến thể của các từ cho sẵn
2. Chia động từ và điền vào lỗ trống luôn
3. Chọn 1 từ có cách phát âm khác với các từ kia
4. Điền vào lỗ những từ thích hợp trong 1 text dài ngoằn
5. Đọc và trả lời câu hỏi
6. writing 'bout some topic

Chủ yếu là đọc nhiều và tự tin
PRACTICE MAKES PERFECT

anata
19-10-2004, 11:29
khẹc khẹc! đại ca ơi! Trong Nam người ta gọi là "lỗ" trống hả?:D:D:D

tedan
20-10-2004, 17:54
Còn phải coi trình độ hiện tại của u nữa. Nếu u có căn bản thì học như trên là được, còn nếu không thì nên kết hợp cách trên và kiếm một nơi nào đó mà luyện là vừa.
Đây là ý kíên của mình thôi.Có gì xin chỉ giáo. :yes:

hoabachhop
21-10-2004, 11:27
phần lớn dân khối D học Toán rất xoàng vì vậy nếu bạn học toán khá môtj chút là chắc thắnng rồi . học tiếng anh ngoài viêcj chăm chỉ học từ mới và ngữ pháp như mọi người dã nói ở trên thif cũng cần đến những lò luyện thi có chất luơnluợng một chút ở đó thâthầy sẽ chỉ cho bạn những từ , cấu trúc mà học phổ thông bạn không thể biết được

canthobuon
21-10-2004, 19:08
Xin hỏi trong này có ai biết dùng phương pháp học từ vựng ngoại ngữ gọi là the journey, hay associate để học từ mới cho dễ nhớ và lâu quên không vậy?

Roger
24-10-2004, 18:21
Nhà em cũng có khá nhiều sách, nhưng sao em đọc sách nào cũng thấy cao hết á.
Còn mấy cuốn sách luyện thi ở ngòai, em toàn thấy cho bài rồi họ tự giải không, không có nói là làm sao giải đựơc như vậy. Do đó em nghĩ nếu mua về học nhỡ ra thi không giống thì làm sao mình biết suy luận đây ?
Các anh chị giúp em với !!!

thailehuy
25-10-2004, 11:15
Muốn giỏi tiếng Anh thật ra đâu có bí quyết gì, chỉ có "Mưa dầm thấm lâu" thôi. Mình bỏ 3 năm ra luyện tiếng Anh, đều đặn mỗi tuần đọc 1 truyện tiếng Anh, làm cỡ 300 câu điền giới từ và chia thì động từ, và chỉ học thêm 2-3 ngữ pháp mới thôi -> TOEFL 600
Quan trọng là thái độ học của bạn: ghi nhớ những gì chưa biết, luôn tìm hiểu những gì còn thấy khó.

anata
25-10-2004, 11:34
Thế vậy chỉ còn cách nhờ đứa nào siêu siêu tutor cho! Free thì càng tốt! Còn khó khăn thì đành học lỏm vậy! đâu phải từ nào cũng khó! Cái nào không hiểu thì ghi lại! Khi nào gặp cao thủ thì hỏi!
Tôi nghĩ em nên tự học, phải cố thôi! Cái gì cũng vậy! Mình phải bỏ công sức thì mới hi vọng có kết quả! Nếu em cứ đi tìm cách nào học nhanh mà không mất sức tôi e là khó đó!
Em hãy mua cuốn sách của thầy Bình mà học! Trước mắt tối thiểu là em hãy xào kĩ trong này! các sách về đề thi đại học họ chỉ giải các đề thi của từng năm thôi mà! Khi nào em đã vững Gra thì hãy tham khảo thêm các dạng bài này! Em hãy tự đo thời gian và làm thực sự nghiêm túc! Trong đúng 180 phút! Cuối cùng là check xem mình làm được bao nhiêu %:)
Học ngoại ngữ cần chăm chỉ! Chăm chỉ là tiêu chí đầu tiên! Cần cù bù khả năng! Chúc em tự tìm ra cách học riêng cho mình! Hi vọng sau này em đậu đại học và lại truyền thụ kinh nghiệm học cho lớp đàn em sau:D