PDA

View Full Version : lập trình Socket(để truyền video qua mạng)!

Bayern
17-10-2004, 12:49
Tôi viết chương trình sử dụng kết nối socket, tôi đã truyền được file text, file bitmap qua kết nối bằng cách dùng lệnh blockread và blockwrite kết hợp với buffer.
Bây giờ tôi muốn truyền file Video trực tuyến thì phải làm sao? Có cách nào display video từ buffer? (tôi đã display bitmap từ buffer = cách gán buffer vào stream và đọc dần).

FinderDev
17-10-2004, 23:33
Bác ơi cái này cao thâm quá chắc bác phải chờ mấy mod về mới giải quyết được .

Bayern
22-10-2004, 18:09
Vậy có Bác nào có kinh nghiệm về lập trình socket rồi không? Chỉ cho em với!
Tại sao khi em truyền file từ máy Client sang máy server (hoặc ngược lại), nếu truyền file dung lượng nhỏ (để không sử dụng vòng lặp cho cả bên truyền và bên nhận) thì được. Nhưng khi truyền file dung lượng lớn, phải sử dụng vòng lặp thì luôn bị lỗi, có cách nào khắc phục không vậy các Bác???
Ở đây khó nói cụ thể, Bác nào quan tâm lên tiếng nhé, để em trình bày cụ thể hơn!

Curt_Palm
24-10-2004, 17:38
TO: Bayern
Bác có thể cho em một số tàil iệu về lập trình Socket được không? Tìm chúng ở đâu?

freegianghu
24-10-2004, 18:11
Vậy có Bác nào có kinh nghiệm về lập trình socket rồi không? Chỉ cho em với!
Tại sao khi em truyền file từ máy Client sang máy server (hoặc ngược lại), nếu truyền file dung lượng nhỏ (để không sử dụng vòng lặp cho cả bên truyền và bên nhận) thì được. Nhưng khi truyền file dung lượng lớn, phải sử dụng vòng lặp thì luôn bị lỗi, có cách nào khắc phục không vậy các Bác???
Ở đây khó nói cụ thể, Bác nào quan tâm lên tiếng nhé, để em trình bày cụ thể hơn!

Bạn trình bầy cụ thể hơn biết đâu ai đấy có thể giúp được? :)

Huynh Phong
25-10-2004, 08:35
Ở đây khó nói cụ thể, Bác nào quan tâm lên tiếng nhé, để em trình bày cụ thể hơn!Bạn thử dò tìm kĩ trong chương trình lỗi phát sinh ở đoạn nào (nên chia 1 chương trình ra thành nhiều procedure nhỏ). Thông thường, khi thao tác file, các file có dung lượng nhỏ thì lỗi không phát sinh, hoặc có phát sinh nhưng không nhận biết được, nếu cứ test mãi 1 hoặc những file có dung lượng nhỏ như thế, thì bạn không thể phát hiện được những lỗi đó, đến khi complie, đưa vào sử dụng thì mới "tá hỏa".

Bạn có thể tham khảo bài viết của tôi "Mỗi kì 1 lần, bạn có biết" về phần RATIO (TỶ LỆ %) thử xem có giúp ích gì cho bạn không.

Hoặc bạn có thể gởi source cho tôi cũng được.

Bayern
26-10-2004, 17:18
Gửi Bác Palm! Trong quyển sách Delphi nào cũng có nói về lập trình Internet hết. Ví dụ nhử sách của :LpLan, HĐHải và Thy anh...
Em sửa được cái vòng lặp buffer rồi! em chia phần nhận làm hai thủ tục: một thằng assignfile còn một thằng blockwrite!
Các Bác có cách nào hiển thị file Video từ buffer không?
File Video--->blockread--->buffer---->read Buffer---->display
Tại vì em đang làm truyền video trực tuyến trên mạng, phải đảm bảo thời gian thực nên phải đọc data ngay từ buffer chứ không được chép hết file mới đọc! Các Bác quan tâm thì cùng suy nghĩ và dữ liên lạc!
thanks!