PDA

View Full Version : Lập Trình Ứng Dụng Hay Lập Trình Web?

thanhlq2204
08-03-2011, 20:20
Các bạn cho mình hỏi là lập trình ứng dụng hay lập trình web, lĩnh vực nào sẽ phát triển tốt trong tương lai? Và nếu một người có tư duy "không cao lắm" (chính mình - nhưng có đam mê lập trình) thì hướng đi nào sẽ tốt nhất?
Hy vọng các bạn giúp đỡ!
Thank nhiều!

trongtb88
08-03-2011, 20:34
Mình đưa ra 1 vài ý kiến thế này

Tư duy cao + đam mê + chăm chỉ => Xuất sắc => Thành công

Tư duy không cao + đam mê + chăm chỉ => Khá => Biết mình là ai => Thành công

Web hay Apps cũng là lập trình cả thôi, webs cũng có cái rất lớn, Apps cũng thế. Bạn chọn cái nào cũng ok hết, nếu được giao làm Apps thì hãy làm tốt nó, còn đưộc giao Webs cũng phải cố gắng làm tốt. Nhất định bạn sẽ thành công

thecarpenter
08-03-2011, 20:40
Ứng dụng đang được Webbase hóa rất nhiều

Như Misa giờ cũng có Misa online (web), CRM nổi tiếng thì Sugar cũng web v.v..

Bạn tham khảo thử: http://www.aiti-aptech.edu.vn/index.php/lap-trinh-vien-ma-nguon-mo-quoc-te

cao_hung
08-03-2011, 21:09
Cái này thì tùy đam mê thôi bạn àh. Quan trọng là bạn làm quen với lập trình. Biết lập trình là như thế nào. Làm thế nào để lập trình tốt. Còn lập trình cái gì thì không quan trọng nữa. Bởi khi bạn đã thuần thục với lập trình Web rồi, thì làm việc học lập trình Application cũng khá dể dàng và ngược lại.
Một lời khuyên chân thành với bạn là: dù theo cái gì đi nữa thì bạn hãy chuyên sâu vào, đừng học nhiều quá. Hãy phát triển theo chiều sâu thay vì theo chiều ngang.

thanhlq2204
08-03-2011, 22:03
Cảm ơn các bạn đã chia sẽ!

manhapt
08-03-2011, 22:07
Khuyên bạn nên học Web vì ít nhiều cũng "dễ" hơn sotf chút.

1cnb07
08-03-2011, 22:25
như mìh thì đã chọn web app ;))

boss_mini
08-03-2011, 22:51
Lập trình Web đi bạn ... :D:D:D

vecelo
08-03-2011, 22:55
lập trình web / web app là php hay là dùng java (j2ee) c# để lập trình web ạ ?

1cnb07
08-03-2011, 22:56
lập trình web / web app là php hay là dùng java (j2ee) c# để lập trình web ạ ?
ko hỉu sao nhưng m thik PHP và đã chọn nó ;)

thanhlq2204
08-03-2011, 23:29
Cảm ơn những lời khuyên của các bạn!
Mình muốn hỏi một điều nửa là, nếu như mình đi theo hướng lập trình web thì mình cần những gì (ngôn ngữ lập trình, óc sáng tạo, tư duy logic)? Và những thứ đó có cao hơn lập trình App không?

cao_hung
09-03-2011, 00:01
ngôn ngữ lập trình, óc sáng tạo, tư duy logic=> Tất cả đều cần hết và một đều đặt biệt là những thứ đó không chỉ lập trình web cần mà lập trình app cũng cần nó. Đo là cái căn bản của dân lập trình phải có.

Về ngôn ngữ lập trình thì hiện tại có rất nhiều ngôn ngữ lập trình khác nhau. Mỗi ngồn ngữ có đất dụng võ riêng của nó nhưng mình khuyên bạn là nên học c# hay java(đơn giản vì tôi học nó trước và sau này khi ngâm cứu ngôn ngữ khác tôi thấy rất dể tiếp cận. Không gặp khó khăn nhiều. Và tôi nghĩ bạn cũng vậy).

seaurchin
09-03-2011, 01:54
Bạn cảm thấy thế mạnh của bạn là gì thì bạn nên theo cái đó. Về việc phát triển tốt trong tương lai, mình là 1 web developer nên mình vote cho lập trình web 1 phiếu vì số lượng website thì ngày 1 nhiều. Website là phương tiện trao đổi thông tin trên Internet nên website chắc chắn sẽ ko bao giờ lỗi thời!

thanhlq2204
09-03-2011, 02:35
ngôn ngữ lập trình, óc sáng tạo, tư duy logic=> Tất cả đều cần hết và một đều đặt biệt là những thứ đó không chỉ lập trình web cần mà lập trình app cũng cần nó. Đo là cái căn bản của dân lập trình phải có.

Về ngôn ngữ lập trình thì hiện tại có rất nhiều ngôn ngữ lập trình khác nhau. Mỗi ngồn ngữ có đất dụng võ riêng của nó nhưng mình khuyên bạn là nên học c# hay java(đơn giản vì tôi học nó trước và sau này khi ngâm cứu ngôn ngữ khác tôi thấy rất dể tiếp cận. Không gặp khó khăn nhiều. Và tôi nghĩ bạn cũng vậy).

Bạn cảm thấy thế mạnh của bạn là gì thì bạn nên theo cái đó. Về việc phát triển tốt trong tương lai, mình là 1 web developer nên mình vote cho lập trình web 1 phiếu vì số lượng website thì ngày 1 nhiều. Website là phương tiện trao đổi thông tin trên Internet nên website chắc chắn sẽ ko bao giờ lỗi thời!

cảm ơn các bạn đã chia sẽ!

langkhachit
09-03-2011, 08:47
Bây giờ Apps desktop chuyển qua Apps Apps web rất nhiều, khi bữa mua xe mình thấy nhân viên bán hàng làm việc trực tiếp trên web luôn. Mà đã lập trình ứng dụng web thì phải học rất nhiều, trong đó có cả security nữa hjhj

ma_nguon_forum
09-03-2011, 08:50
Chào bạn,

Nếu bạn muốn học lập trình web thì bạn download mã nguồn này về tham khảo nhé.

Mã nguồn mở Forum PAF : http://code.google.com/p/forumpaf/downloads/list

thecarpenter
10-03-2011, 10:32
Học lập trình Web thì nên theo PHP

Bạn có biết ???
- Yahoo được xây dựng từ 90% PHP
- Website nhà trắng của Mỹ được cấu thành từ Drupal - PHP
- Mạng xã hội nổi tiếng nhất thế giới Facebook được viết bằng PHP

:D

lynxman
10-03-2011, 11:32
"Thấy người ta ăn khoai, vác mai đi đào".

Ai cũng trồng chanh, tôi bứng dừa trồng chanh; ai ai cũng trồng mía, tôi đắp ruộng làm rẫy trồng liền...
Ai cũng chọn một hướng thì bạn nên đi hướng khác (dự đoán tương lai phát triển) thì lương sẽ cao hơn. :innocent:

Đành rằng mọi người khuyên vậy, nhưng còn tùy sở thích, đam mê, sở trường, sở đoạn của bạn nữa. Đừng để ai quyết định thay cho mình, ý kiến nào cũng rất chi là hay nhưng...chỉ nên để tham khảo thôi(cả ý kiến này). :emlaugh:

namthiennhan123
10-03-2011, 12:33
mình muốn học về lập trình web nhưng lại không biết học ở đâu , mình định đăng ký DHKHXHNV thử , không biết có ok hông , mong các pro hướng dẫn

trunghieu2006
10-03-2011, 13:01
Nghe nói bên ĐHKHTN cũng có dạy php đó

seaurchin
11-03-2011, 20:28
mình muốn học về lập trình web nhưng lại không biết học ở đâu , mình định đăng ký DHKHXHNV thử , không biết có ok hông , mong các pro hướng dẫn

Bạn có thể học ở các trung tâm để có được 1 nền tảng cơ bản, sau đó nếu trình độ English khá, bạn có thể tự học thông qua Google. Còn nếu bạn chưa tự tin có thể mướn 1 người có kinh nghiệm dạy 1 kèm 1, sẽ mau tiến bộ!

maicon
11-03-2011, 22:17

sặc, bây giờ cả KHXHNV cũng có dạy cả cntt rồi à ????

en2p8x
20-03-2011, 20:08
SaaS Software as a service
các ứng dụng xu hướng bây giờ đều đưa lên mây (cloud computing) hết rồi bạn à

sonC0609k
21-03-2011, 19:14
;)) biết cả đôi cho dễ nhận dự án. Biết sâu chưa chắc chém bằng thằng biết nhiều đâu

sonld89
22-08-2011, 19:23
Bạn nên học lập trình web. Tìm hiểu thêm mấy cái opensource đi xin việc cũng dễ. Mọi thứ đang dần được đưa lên web hết rồi. Còn nếu code app thì mình nghĩ nên đi theo hướng mobile (Android và blackberry)

Tieuyeux9
23-08-2011, 11:02
lập trình web dễ hơn nhưng bây giờ nhu cầu loãng rồi người người thiết kế nhà nhà thiết kế.bây giờ học lập trình ứng dụng Web là hot đây bác nào muốn học thì có thể tìm hiểu thêm về khóa học của VTC Academy

thuonghieudientu
23-08-2011, 14:49
Các bạn cho mình hỏi là lập trình ứng dụng hay lập trình web, lĩnh vực nào sẽ phát triển tốt trong tương lai? Và nếu một người có tư duy "không cao lắm" (chính mình - nhưng có đam mê lập trình) thì hướng đi nào sẽ tốt nhất?
Hy vọng các bạn giúp đỡ!
Thank nhiều! Mình thấy lập trình web tốt hơn bạn

duyanhgamer
23-08-2011, 22:33
Ý kiến khá hay và có logic :D

duyanhgamer
23-08-2011, 22:35
Mình đưa ra 1 vài ý kiến thế này

Tư duy cao + đam mê + chăm chỉ => Xuất sắc => Thành công

Web hay Apps cũng là lập trình cả thôi, webs cũng có cái rất lớn, Apps cũng thế. Bạn chọn cái nào cũng ok hết, nếu được giao làm Apps thì hãy làm tốt nó, còn đưộc giao Webs cũng phải cố gắng làm tốt. Nhất định bạn sẽ thành công
Câu này hay :D phù hợp với các bạn chưa tự tin như em

huuan17
24-08-2011, 18:21
không thể nói cái nào hơn đc cái nòa cũng hay bạn giỏi bất cứ cái nào trong đó đều có thể phát triển được

Rao.Vặt.Của Tui
26-08-2011, 11:40
Lập trình ứng dụng khó hay Lập trình web khó ?