PDA

View Full Version : câu đố liên hoàn đây, mại dzô, mại dzô...

hieept
16-10-2004, 16:12
mình đố đây, nhớ trả lời liền nha (3-5 giây thôi đó)

1. Làm sao bỏ con voi vào tủ lạnh?

trả lời xong đố tiếp câu 2

isa
16-10-2004, 16:29
dễ ẹt, chụp ảnh nó rồi ném vô tủ lạnh

hieept
16-10-2004, 16:51
rất tiếc, chưa đúng

con voi thật cơ, không phải ảnh con voi, xin mời trả lời lại

Mình thoát đây, hẹn khi khác đố mọi người tiếp nhá!
thông cảm...

hocmau20
16-10-2004, 16:54
Đưa nó lên máy bay hoặc tàu rồi vèo lên Bắc Cực, không chỉ con voi mà chính mình cũng dzô "tủ lạnh" luôn :D

QueenRock
16-10-2004, 16:58
trời, bắt con voi con bỏ vào tủ lạnh, dễ ẹc :)
xin mời câu 2 :d

tumickey
16-10-2004, 17:25
he he dễ ẹt .mở tủ lạnh ra dắt con voi vào đóng tủ lạnh lại :lick:

redlight
16-10-2004, 17:35
con voi còn nguyên vẹn hay mất mát gì rồi :d

hocmau20
16-10-2004, 18:05
QueenRock trả lời đúng rồi thì phải, đơn giản là bắt nó bỏ vào tủ lạnh thôi. Kiểu câu đố này hỏi là đáp liền kiểu vậy đó. Phải cảnh giác câu 2 mới được :D

corochuonbich
16-10-2004, 18:23
Câu hai chắc là làm cách nào bỏ con hươu cao cổ vào tủ lạnh đúng ko?

Hình như tui nghe ở đâu rồi thì phải :
3/ Chúa tể sơn lâm kêu tất cả các loài đi dự hội nghị , có hai con vắng mặt là con gì?
4/ Có một con sông mà dân địa phương ko dám bơi qua vì có rất nhiều cá sấu, tại sao hôm ấy một nhóm khách du lịch lại bơi qua được?

liti_83
18-10-2004, 17:30
3/Thì thiếu con voi và con hươu cao cổ nhốt trong tủ lạnh đó!
4/Cá sấu đi dự hội nghị của Chúa Sơn Lâm rồi mà!
Liti

QueenRock
18-10-2004, 17:41
mấy pa nói thiếu nha, tớ nói là CON VOI CON chứ không pahỉ là CON VOI, xem lại đi

Còn tra lời cho bác rocochuonbich:
- mấy con đó bị điếc
- mấy cha đó điếc không sợ súng :D

bạn Hiệp gì gì cho câu tiếp đê

hocmau20
19-10-2004, 02:07
mấy pa nói thiếu nha, tớ nói là CON VOI CON chứ không pahỉ là CON VOI, xem lại đi

Câu đố của bạn Hiep là CON VOI thôi mà đâu phải CON VOI CON đâu, xem lại đi

hueduongit
19-10-2004, 07:48
Đố làm sao mà để mọi người đi trước một bước vậy ta, hi hi!
Hieept nhà ta đâu rồi! ;)

hiepit
19-10-2004, 13:35
Ở đây xôm tụ quá hỉ?
ai đó đố nữa đi cho tui trả lời với coi..

hieept
19-10-2004, 13:42
Uh, tui đây
sin lỗi mọi người, mấy bữa tui về quê ăn cưới nên lên trễ.

hiepit
19-10-2004, 13:48
Đố tiếp đi bác

dukeman
19-10-2004, 17:23
tui xin mạn phép ra đề nè tiếp nè:
Có một con lừa nọ một hôm đi ngang qua 1 tiệm tạp hóa rồi bước vào. Ông chủ quán thấy tự dưng thấy con lừa bước vô ra điều muốn mua 1 cái gì đó. Ông thấy con lừa cứ nhe răng , cái miệng cứ nhoàm nhoàm bèn đoán biết nó định mua bàn chải và kem đánh răng. ông đưa cho nó 2 thứ đó , con lừa trả tiền rồi ra ngòai.
Có 1 ông mù nọ cũng đi ngang qua tiệm tạp hóa đó rồi bứơc vô. Ông đó muốn mua cặp kiếng mát. vậy ổng diễn đạt ra sao cho ông chủ hiểu rằng ông muốn mua mắt kiếng.
suy nghĩ nha

QueenRock
19-10-2004, 20:20
Câu đố của bạn Hiep là CON VOI thôi mà đâu phải CON VOI CON đâu, xem lại đi
thế CON VOI CON không phải là VOI thì là con gì, câu đố có nói rõ là VOI CON hay VOI TO đâu :D
VOI CON thì mới cho vào tủ được chứ :D

Có 1 ông mù nọ cũng đi ngang qua tiệm tạp hóa đó rồi bứơc vô. Ông đó muốn mua cặp kiếng mát. vậy ổng diễn đạt ra sao cho ông chủ hiểu rằng ông muốn mua mắt kiếng.
suy nghĩ nha
Ông mù đập cốp cái gậy xuống bàn bảo: Ê chủ quán đem cái kính mát nào xịn nhất ra đây anh mua :D

xin mời câu tiếp

dukeman
19-10-2004, 21:37
Giỏi lắm.!
Bây giờ mấy đệ tiếp chưởng tiếp nè:

Một anh chàng đang đi tìm kho báu trong rừng . Anh ta đến trước một ngôi đền cổ. Sau một hồi tìm kiếm, anh ta thấy một cánh cửa liền đẩy cửa bước vào. Bên trong đúng là có kho báu rất nhiều. anh ta định quay về với kho báu đó nhưng không may khi anh ta đẩy cánh cửa ra, nó không chịu nhúc nhích gì cả. Hỏang hồn, tìm khắp nơi vẫn không có lối thóat. Hổng lẽ chịu chết như vậy sau ,vậy mấy đệ chỉ anh ta cách thoát thân đi

hieept
20-10-2004, 12:02
trời ạ, anh ta pị nhốt là fải rồi, cái tội ngu lâu dốt bền khó đào tạo,
chỉ cần kéo cửa là ra thôi, ai piểu đẩy làm chi?

QueenRock
20-10-2004, 21:51
yes, lúc vào đẩy cửa thì lúc ra phải kéo cửa, ai biểu đẩy cửa làm rì :D

corochuonbich
21-10-2004, 18:26
À , dễ hiểu thôi, tại ít ăn muối ấy mà.

QueenRock
25-10-2004, 21:13
Hơ không ai đố nữa à, mình đó phát: con gì có 2 đầu, 4 chân và sủa gâu gâu

smartcard
12-11-2004, 10:47
kiếm hoài mới được con này thấy hơi giống bạn mô tả. Không biết có đúng hay không

hieept
12-11-2004, 11:49
cool,
không sai vào đâu được...
100đ đã thuộc về bạn..

tiếp chiêu:

có một cậu bé mới sinh ra chỉ có 1 (một) cánh tay phải mà thôi, bà con hàng xóm ai nấy đều cho rằng cậu bé bị quỷ ám và tránh xa, nhưng lạ quá, cha mẹ cậu ta lại cười , cho rằng đó chỉ là "chuyện thường ngày ở huyện". và không hề sợ gì cả?
tại sao vậy?

"mời bạn đóan"

Max007
12-11-2004, 12:06
HeHe !!! Có lẽ là người bố hoặc người mẹ của cậu bé bị nhiễm chất độc hóa học mầu da cam chăng ???

corochuonbich
12-11-2004, 12:13
Quá dễ, ai sinh ra cũng chỉ có 1 cánh tay phải mà thôi, ko có gì phải lo cả.

hieept
12-11-2004, 14:37
chiêu thứ 2:
--------------------------------
thằng bạn tui kể:
"một bữa tao đang đứng bên đường Võ văn Tần, cổng nhà thi đấu Phan Đình Phùng, thì thấy 1 chiếc taxi đỗ lại và... tao không tin vào mắt mình khi trên taxi bước xuống 1 "phái đoàn" gồm:
1 bà cố nội
1 bà cố ngoại
1 ông nội
1 bà ngọai
2 ông bố
2 người con trai
3 bà mẹ
1 ông anh
1 em gái
1 ông bác
1 người cô
2 người con gái
2 cháu nội
2 cháu ngoại
1 cháu cố trai
1 cháu cố gái
...
còn nữa mà tao không nhớ hết"
tui nói thằng bạn tui xạo, nhưng nó khẳng định là nó không sai, rõ ràng là như vậy..
-----------------------------
"ở đây ta có 3 phương án":
1, đúng
2, sai
3,không biết
thế, theo bạn thì sao? :helpsmili

freegianghu
13-11-2004, 00:29
chiêu thứ 2:
thằng bạn tui kể:
"một bữa tao đang đứng bên đường Võ văn Tần, cổng nhà thi đấu Phan Đình Phùng, thì thấy 1 chiếc taxi đỗ lại và... tao không tin vào mắt mình khi trên taxi bước xuống 1 "phái đoàn" gồm:
1 bà cố nội
1 bà cố ngoại
1 ông nội
1 bà ngọai
2 ông bố
2 người con trai
3 bà mẹ
1 ông anh
1 em gái
1 ông bác
1 người cô
2 người con gái
2 cháu nội
2 cháu ngoại
1 cháu cố trai
1 cháu cố gái
...
tui nói thằng bạn tui xạo, nhưng nó khẳng định là nó không sai, rõ ràng là như vậy..
1, đúng
2, sai
3,không biết
Hình như nếu có 3 người con gái là đúng, ngược lại :-?

QueenRock
13-11-2004, 01:40
Hờ, tui không ở HCM nên không biết nhà thi đấu PDP nó có nằm ở trên đường đó không nữa :(

Cuong_DC9
13-11-2004, 06:45
chiêu thứ 2:
thằng bạn tui kể:
1 bà cố nội
1 bà cố ngoại
1 ông nội
1 bà ngọai
2 ông bố
2 người con trai
3 bà mẹ
1 ông anh
1 em gái
1 ông bác
1 người cô
2 người con gái
2 cháu nội
2 cháu ngoại
1 cháu cố trai
1 cháu cố gái
...
1, đúng
2, sai
3,không biết
Tất nhiên là đúng rồi! Thậm chi có thể kéo dài thêm danh sách nữa, nhưng cũng chỉ có chừng đấy người trong 1 đại gia đình có 4 thế hệ. Danh sách này là danh sách cách xưng hô của các thành viên trong gia đình với nhau thôi.

mailove
15-11-2004, 19:09
chiêu thứ 2:
thằng bạn tui kể:
1 bà cố nội
1 bà cố ngoại
1 ông nội
1 bà ngọai
2 ông bố
2 người con trai
3 bà mẹ
1 ông anh
1 em gái
1 ông bác
1 người cô
2 người con gái
2 cháu nội
2 cháu ngoại
1 cháu cố trai
1 cháu cố gái
...
1, đúng
2, sai
3,không biết

1 là sai ,
2 là sai .
chỉ cóp 3 là đúng , vì ở trong taxi chỉ có 3 bà con gái á !

hieept
08-03-2005, 12:12
ôi, lâu qua' mới vào lại
cuong_dc9 giải đúng..

chiêu thứ 3
---
trên một cái cây ở cạnh bờ sông có rất nhiều khỉ trên đó,khỉ ông, khỉ cha, khỉ mẹ, khỉ con, khỉ ...tùm lum luôn, rất là nhiều
bỗng một cơn gió thổi qua, mấy con khỉ bị rớt xuống sôn, duy nhất còn một con khỉ trên cây, đố bạn con khỉ đó là con khỉ gì? (khỉ ông, khỉ cha, hay khỉ mẹ, hay khỉ nào khác..?)

Cuong_DC9
08-03-2005, 16:11
ôi, lâu qua' mới vào lại
cuong_dc9 giải đúng..

chiêu thứ 3
---
trên một cái cây ở cạnh bờ sông có rất nhiều khỉ trên đó,khỉ ông, khỉ cha, khỉ mẹ, khỉ con, khỉ ...tùm lum luôn, rất là nhiều
bỗng một cơn gió thổi qua, mấy con khỉ bị rớt xuống sôn, duy nhất còn một con khỉ trên cây, đố bạn con khỉ đó là con khỉ gì? (khỉ ông, khỉ cha, hay khỉ mẹ, hay khỉ nào khác..?)
Khỉ gió đó, gió thì làm sao mà rớt được xuống sông!

Nếu đúng thì xin lỗi nhé, vì cái tội nhanh nhẩu vô duyên :evil:

command
08-03-2005, 20:20
khỉ khô chứ khỉ gì

dinhbaochau
09-03-2005, 13:13
Tui thấy ở đây cũng vui nên góp một câu đố, vừa đố vừa đoán nhé

Một đàn gà mà bươi(*) trong bếp. Đố bạn có mấy con?

* mà bươi : có nghĩa là bới , đào bới (giọng Huế)

kengocnghechvn
09-03-2005, 13:27
Hehe....câu đố này thì quá dễ bác châu ơi!!! Tui nhớ được nghe câu này từ năm tui học lớp3 lận,cũng hơn chục năm rùi...để xem trí nhớ còn xài tốt ko hén...
Đáp án chính là : đàn gà có "mười ba" con...
đúng ko vậy ạ???...trí nhớ tui tuy thuộc hàng đồ cũ nhưng 20n vẫn chạy tốt (^_^)........

dinhbaochau
09-03-2005, 13:40
È cảm phục bác . Đúng y chóc chứ còn gì nữa .

StarGhost
11-03-2005, 14:48
1 câu đố vui cho các bác nghĩ chơi: chứng minh rằng tất cả các câu nói đều đúng ? Tất nhiên là chẳng thể có chuyện như vậy nhưng các bác cứ thử xem.

tianang
12-03-2005, 09:48
Câu này dễ hơn nè :
Có 8 chiếc nhẫn giống nhau về hình dạng. Trong đó 7 chiếc có khối lượng như nhau, một chiếc nhẹ hơn. Chỉ dùng cân đĩa, làm sao tìm ra chiếc nhẫn nhẹ hơn đó sau 2 lần cân ?

StarGhost
14-03-2005, 20:10
Quá dễ, lấy 6 chiếc nhẫn bất kỳ đặt lên 2 bàn cân, nếu cân thăng bằng thì cân 2 chiếc còn lại để chọn ra chiếc nhẹ hơn, nếu không thì cân 2 chiếc bất kỳ trong 3 chiếc ở bên nặng hơn rồi lại so sánh tiếp, nếu bằng nhau thì chiếc còn lại là chiếc nhẹ hơn, nếu không thì clearly.

Warm
17-03-2005, 13:49
Đúng rồi, 7 cái và 2 lần cân là quá dễ. Tui cũng tham gia 1 câu cho vui này:

Có 13 cái kẹo giống hệt nhau về hình dáng nhưng trong đó có 1 cái khác về khối lượng (chưa biết nặng hay nhẹ hơn). Làm thế nào để xác định cái kẹo đó sau 3 lần cân?

hieept
18-03-2005, 12:28
khỉ khô chứ khỉ gì
bác trả lời đúng, vì con nào còn trên cây là chưa bị rớt xuống sông là chưa bị ướt, là còn khô, là con khỉ khô

Một đàn gà mà bươi(*) trong bếp. Đố bạn có mấy con?

mà bươi -> đọc lái là "mười ba"

1 câu đố vui cho các bác nghĩ chơi: chứng minh rằng tất cả các câu nói đều đúng?

tui chứng minh nè: nếu câu nói đúng, tất nhiên nó đúng :yes: , nếu câu nói sai tất nhiên là nó không đúng :yes: , mà nó không đúng thì là nó mâu thuẩn với bản thân nó :confused: , bản thân nó là đúng vì nó nói đúng cái sai :confused: , mà nó mâu thuẫn với nó thì là nó không sai, mà không sai thì là đúng.. :buck: hic, tui hổng hiểu tui nói gì luôn... :bawling:

Câu này dễ hơn nè :
Có 8 chiếc nhẫn giống nhau về hình dạng. Trong đó 7 chiếc có khối lượng như nhau, một chiếc nhẹ hơn. Chỉ dùng cân đĩa, làm sao tìm ra chiếc nhẫn nhẹ hơn đó sau 2 lần cân ?
câu đố này thường gặp, chỉ khác nhau về đồ vật được sử dụng thôi, và 8 hay 9 đồ vật cũng như nhau. ví dụ như: bi, kẹo, nhẩn, vở, sách,..
lời giải chia thành 3 nhóm, mổi nhóm 3(với 9) hoặc 2(với 8) vật

Đúng rồi, 7 cái và 2 lần cân là quá dễ. Tui cũng tham gia 1 câu cho vui này:

Có 13 cái kẹo giống hệt nhau về hình dáng nhưng trong đó có 1 cái khác về khối lượng (chưa biết nặng hay nhẹ hơn). Làm thế nào để xác định cái kẹo đó sau 3 lần cân?
câu này cần chia thành 3 nhóm, 2 nhóm 6 và 1 nhóm 1
lần 1: so 2 nhóm 6 trước, nếu bằng nhau thì bỏ qua -> viên còn lại là viên cần tìm
nếu có chênh lệch, lấy phần nhẹ ra cân (chia thành 2 nhóm 3 viên)

lần 2: nếu 2 nhóm 3 trong phần nhẹ bằng nhau -> cái cần tìm là nặng -> xuống lần 2 ở dưới

nếu 2 nhóm 3 viên trong phần nhẹ có chênh lệch, viên cần tìm là nhẹ
lấy tiếp phần nhẹ chia làm 3 mỗi phần 1 viên và cân
lần 3: đặt hai viên lên cân nếu viên nào nhẹ hơn là viên cần tìm, nếu 2 viên bằng nhau thì viên còn lại là viên cần tìm

lần 2: nếu 2 nhóm 3 trong phần nhẹ bằng nhau -> cái cần tìm là nặng
lấy phần nặng chia làm 2 mỗi phần 3 viên và cân, phần nào nặng hơn lấy ra và chia làm 3 mỗi phần 1 viên
lần 3: đặt hai viên lên cân nếu viên nào nặng hơn là viên cần tìm, nếu 2 viên bằng nhau thì viên còn lại là viên cần tìm

đúng chưa?

và tui góp thêm câu này: có 100 thùng hàng, mỗi thùng có 1000 cái bánh, mỗi cái bánh nặng 100g, trong số đó có 1 thùng không đạt tiêu chuẩn, các cái bánh trong thùng nhẹ hơn mấy thùng kia tí xíu, làm sao chỉ 1 lần cân bạn biết thùng nào là thùng không đạt tiêu chuẩn? nhớ, chỉ 1 lần cân mà thôi.

sieudot
18-03-2005, 12:35
Tui đọc ở đâu đó, nó giải thế này (tất nhiên là đề bài khác đi ...vài chút): Lấy ở thùng thứ nhất 1 cái, thùng thứ hai 2 cái, ..., thùng thứ cuối cùng 100 cái, cân ráo với nhau, sẽ có kết quả liền.

hieept
18-03-2005, 13:03
ừ, đúng rồi đó
xem ra các câu đố này dễ quá hén, vừa đố xong là có người giải được liền

Cuong_DC9
18-03-2005, 14:54

lần 1: so 2 nhóm 6 trước, nếu bằng nhau thì bỏ qua -> viên còn lại là viên cần tìm

lần 2: nếu 2 nhóm 3 trong phần nhẹ bằng nhau -> cái cần tìm là nặng -> xuống lần 2 ở dưới

lần 3: đặt hai viên lên cân nếu viên nào nhẹ hơn là viên cần tìm, nếu 2 viên bằng nhau thì viên còn lại là viên cần tìm

lấy phần nặng chia làm 2 mỗi phần 3 viên và cân, phần nào nặng hơn lấy ra và chia làm 3 mỗi phần 1 viên
lần 3: đặt hai viên lên cân nếu viên nào nặng hơn là viên cần tìm, nếu 2 viên bằng nhau thì viên còn lại là viên cần tìm

đúng chưa?
Chưa đúng!
Bài này đã có trên dd rồi, nhưng vẫn mới với người chưa biết. Khó đấy!

hieept
18-03-2005, 15:03
bác nói sao mà chưa đúng? bác cân thử chưa? tui chưa thử nhưng tui nghĩ là không sai..

Cuong_DC9
18-03-2005, 15:11
bác nói sao mà chưa đúng? bác cân thử chưa? tui chưa thử nhưng tui nghĩ là không sai..
Không biết viên kẹo đó nặng hơn hay nhẹ hơn các viên khác mà. Sai ở chỗ đó đó.Tôi đã cân rồi, năm ngoái. :yes:

hieept
18-03-2005, 16:00
để tui thử lại coi sao,

Rikku
18-03-2005, 23:21

So 2 nhóm 6: 1 lần.
Lấy phần nhẹ ra cân,nếu 2 nhóm trong phần nhẹ bằng nhau, xuống lần 2 ở dưới??: 2 lần.
Lấy phần nặng chia làm 2 phần và cân, hê hê -> 3 lần.
Ông anh vội quá rồi lol. Anh thấy nhầm chưa?

linh_1224
19-03-2005, 00:19
hoi moi nguoi ai cho la minh h\thong minh thi hay tra loi ho em cau nay:
***"tren 1 hon dao luc dau tha 2 con tho hoi 15 thnag sau tren dao co bao nhieu con tho biet :1con tho sau 3 tuan thi truong thanh va co the sinh de ..va khi da truong thanh thi cu 3tuan thi de 2 lua .moi lua co 3 con ....****
vay sau 15 thang thi ten dao co???? con tho

Cuong_DC9
19-03-2005, 00:48
hoi moi nguoi ai cho la minh h\thong minh thi hay tra loi ho em cau nay:
***"tren 1 hon dao luc dau tha 2 con tho hoi 15 thnag sau tren dao co bao nhieu con tho biet :1con tho sau 3 tuan thi truong thanh va co the sinh de ..va khi da truong thanh thi cu 3tuan thi de 2 lua .moi lua co 3 con ....****
vay sau 15 thang thi ten dao co???? con tho
Pó tay!
Thỏ sinh sản phải có đực có cái, chứ thả 2 con đực hay 2 con cái lên đảo thì vẫn thế...
Cứ cho là ban đầu có 1 con đực, 1 con cái, chúng được mấy tháng rồi? Bao giờ thì có thể đẻ đươc? Rồi, lại cho là chúng đều được 3 tuần. Cứ 3 tuần thì đẻ 2 lứa, mối lứa 3 con, nói cách khác cứ 3 tuần lại đẻ 6 con phải không? Bao nhiêu con đực, bao nhiêu con cái? Còn nữa, 15 tháng tính ra là bao nhiều tuần? 64 tuần có được không?

Tôi có biết 1 bài tương tự, nhưng không phải thỏ mà là vi khuẩn, thời gian tính bằng phút và giây.

Có lẽ tại bạn viết không dấu và sai chính tả nên tôi hiểu không đúng chăng?
Cố gắng viết có dấu và chính xác đi. Chân thành đấy!

StarGhost
19-03-2005, 15:34
tui chứng minh nè: nếu câu nói đúng, tất nhiên nó đúng :yes: , nếu câu nói sai tất nhiên là nó không đúng :yes: , mà nó không đúng thì là nó mâu thuẩn với bản thân nó :confused: , bản thân nó là đúng vì nó nói đúng cái sai :confused: , mà nó mâu thuẫn với nó thì là nó không sai, mà không sai thì là đúng.. :buck: hic, tui hổng hiểu tui nói gì luôn... :bawling:

Bác hieept zui tính ghê, chứng minh của bác hay thật, đọc câu nào cũng thấy vừa đúng vừa không đúng hết, đến nỗi chả dám chứng minh các câu nói đều đúng nữa. Có ai có cách chứng minh không, hay là tôi đưa ra lời đáp nhé?

Rikku
20-03-2005, 19:04
X="Tất cả câu nói đều đúng";
Giả sử câu X đúng-> X.
Giả sử câu X sai-> tất cả câu nói đều không đúng-> điều giả sử sẽ là sai-> X đúng.

Hì, em đoán bừa, chả biết đúng không...lol

Warm
21-03-2005, 15:14
Tóm lại là vẫn chưa ai trả lời đúng bài cân 3 lần, 13 cái kẹo của mình à?? Có cần đáp án không nhỉ? Dân DĐTH thông minh lắm cơ mà??

Cuong_DC9
21-03-2005, 15:24
Tóm lại là vẫn chưa ai trả lời đúng bài cân 3 lần, 13 cái kẹo của mình à?? Có cần đáp án không nhỉ? Dân DĐTH thông minh lắm cơ mà??
Bình tĩnh đi nào! Bài này đã có trên DD rồi, chỉ chịu khó lật lại vài trang là thấy thôi.

Warm
21-03-2005, 15:34
Có thấy đâu đâu???

Cho tui cái link đi nào? :D

Cuong_DC9
21-03-2005, 15:55
Có thấy đâu đâu???

Cho tui cái link đi nào? :D
http://www.ddth.com/showthread.htm?t=47850

Warm
21-03-2005, 16:17
Ừ há, tại mình không chịu đọc hết. :D

Thế mà vẫn có người giải còn sai kìa :D

StarGhost
21-03-2005, 16:54
Giả sử câu X đúng-> X.
Giả sử câu X sai-> tất cả câu nói đều không đúng-> điều giả sử sẽ là sai-> X đúng.

Chào bạn Rikku, tất cả các lập luận của bạn đều đúng. Chỉ có đến đoạn "điều giả sử sẽ là sai". Cái này hơi khó hiểu một chút.

Theo lập luận của bạn, tất cả các câu nói đều không đúng, vậy cái câu mà bạn đang nói đến là gì vậy? Có phải là "Giả sử câu X sai" hay không? Nếu như vậy, ta đặt tên câu trong ngoặc là A chẳng hạn. Từ đó, khi nói A đúng có nghĩa là người ta giả sử X sai, và ngược lại khi nói A sai có nghĩa là người ta không giả sử X sai chứ không có nghĩa là X đúng hay sai như bạn suy ra(misunderstand).Tất nhiên, đừng cố gắng giả sử rằng các câu nói của tôi đúng hay sai vì như thế chỉ thêm mệt óc thôi (^.^).

Therefore, lập luận của bạn chưa chính xác lắm, mặc dù bạn có thể phần nào đang đi đúng hướng.

hieept
27-03-2005, 22:45
Ừ há, tại mình không chịu đọc hết. :D

Thế mà vẫn có người giải còn sai kìa :D

bác nói hay quá.. liệu bác có biết hết mọi chuyện không?
thì con người ai cũng có cái chưa biết chứ, thế nên mới lên mạng hay đi học để học hỏi chứ..

Warm
01-04-2005, 15:29
bác nói hay quá.. liệu bác có biết hết mọi chuyện không?
thì con người ai cũng có cái chưa biết chứ, thế nên mới lên mạng hay đi học để học hỏi chứ..

Tất nhiên là iem không biết hết rồi. Mà có làm gì đâu để bác tự ái thế. Em cười cả em và cười cả người giải sai song song đấy chứ :D

hieept
12-03-2008, 04:05
có hai người giống nhau y chang đi ngoài phố, một người tò mò mới hỏi: "hai đứa bây là anh em sinh đôi à?" chúng trả lời : "không phải".
người đó hỏi tiếp: "vậy chúng bay sinh ba, hay sinh tư à?" chúng đáp: "cũng không phải sinh ba, sinh tư gì cả"
người hỏi bực mình hỏi một trong 2 đứa: "đứa nào lớn hơn?" người đó chỉ vào nó "vậy đứa kia là em mày?" - "đúng"
"vậy hai đứa bay không là anh em sinh đôi, sinh ba, sinh tư thì là gì?"

vậy theo bạn, chúng là gì của nhau?

xitrumcan
12-03-2008, 09:15
Họ lả chị em sinh đôi :emlaugh:

m2mpro
12-03-2008, 11:24
Thì họ là một trong những đứa sinh năm, sinh sáu ....

spammailxxx
12-03-2008, 11:29
Cùng cha cùng mẹ nhưng k cùng trứng liệu có cho là sinh đôi k?

sutuluoi7777
12-03-2008, 13:09
Giả sử câu X đúng-> X.

Bác nhầm lẫn về logic rồi, phủ định của câu "Tất cả các câu nói đều đúng" là "Tồn tại ít nhất 1 câu nói sai". Như thế khi giả sử X sai ==> chưa thể nào nói được là điều giả sử là đúng hay sai cả :D
Bài này tất cả các lời giải đều chỉ là ngụy biện, dù giải thế nào cũng tìm ra chỗ sai mà thôi :)

sutuluoi7777
12-03-2008, 13:10
có hai người giống nhau y chang đi ngoài phố, một người tò mò mới hỏi: "hai đứa bây là anh em sinh đôi à?" chúng trả lời : "không phải".
người đó hỏi tiếp: "vậy chúng bay sinh ba, hay sinh tư à?" chúng đáp: "cũng không phải sinh ba, sinh tư gì cả"
người hỏi bực mình hỏi một trong 2 đứa: "đứa nào lớn hơn?" người đó chỉ vào nó "vậy đứa kia là em mày?" - "đúng"
"vậy hai đứa bay không là anh em sinh đôi, sinh ba, sinh tư thì là gì?"

vậy theo bạn, chúng là gì của nhau?

Anh em mặt giống nhau là đủ, cần gì phải sinh đôi, ba hay tư?

hieept
12-03-2008, 22:47
Cùng cha cùng mẹ nhưng k cùng trứng liệu có cho là sinh đôi k?không cùng trứng vẫn là sinh đôi. thậm chí cùng mẹ mà không cùng cha vẫn là sinh đôi (trường hợp tinh trùng của 2 người đàn ông trong hai trứng khác nhau cùng phát triển trong một người phụ nữ - dạng như mang thai hộ - vẫn là sinh đôi)

các bạn, qua câu hỏi này, mình hỏi không phải để có một câu trả lời chính xác mà cái chính là để có một hướng trả lời để từ hướng đó, có thể đưa ra một kết quả.
thường thì người ta sẽ suy nghĩ theo lối mòn, nghe qua câu đố thì sẽ để ý thấy không hề nhắc đại từ nhân xưng chỉ có: hai người, nó, người này, người kia.. nên không xác định được giới tính, lợi dụng cái đó, bạn xitrumcan cho kết quả
Họ là chị em sinh đôi :emlaugh:bạn m2mpro thì dựa vào chi tiết, chỉ có nhắc tới sinh đôi, sinh ba, sinh tư, không có sinh năm, sinh sáu nên có kết quả
Thì họ là một trong những đứa sinh năm, sinh sáu ....bạn sutuluoi thì dựa vào chi tiết không cần quan tâm độ tuổi vì câu hỏi không hề nhắc tới việc họ có cùng tuổi hay không, chỉ nói là giống nhau mà thôi

Anh em mặt giống nhau là đủ, cần gì phải sinh đôi, ba hay tư?tất cả câu trả lời của các bạn đều đúng và nó cho thấy mỗi người có một suy nghĩ, một con đường đi khác nhau.. đó là những ý tưởng hay.
và còn nhiều kết quả nữa, các bạn thử trả lời tiếp đi..

fantasyalone
24-03-2008, 10:33
chời chời , đứa này là bóng của đứa kia fải hem? tui nghĩ là vậy rồi

ndddtph
24-03-2008, 11:21
Họ lả chị em sinh đôi :emlaugh:

Thấy bác này trả lời đúng nhất
Mấy câu liên hoàn trên là khi Microsoft phỏng vấn nhân viên đó, họ muốn tìm nhân viên có 1 cái đầu logic

vogiacu
24-03-2008, 15:27
Mở tủ lạnh ra ,bỏ con voi vào ^..^