PDA

View Full Version : [Q] Case bi tich dien?

goofy
01-11-2002, 12:45
Mình đang dùng case Fine, không hiểu sao nó lại bị tích điện rất nhiều; tắt máy hơn 8 tiếng mà vẫn còn bị. Khi mua về thì đã có hiện tượng tích điện nhưng không lâu như vậy (mình dùng máy cũng hơi nhiều). Xin các bạn cho ý kiến giúp, không biết có phải do case dỏm không, hay là case dùng cho PIV điều bị như vậy (vì mình có nghe thằng em nói máy nó cũng bị tích điện) nếu thế thì khắc phục bằng cách nào (mình cũng đã thử tiếp đất nhưng vẫn bị) và bị như vậy có ảnh hưởng gì đến linh kiện bên trong không?

duytoan
01-11-2002, 23:28
Ý bạn nghĩa là sau khi shutdown, nếu tay chạm vào case khi chân có tiếp đất vẫn bị "giựt"? Bạn tiếp đất bằng cách nào? Tôi sẽ nghiên cứu khi nhận được reply của bạn?

hip
02-11-2002, 02:13
Bài viết được gửi bởi goofy
Mình đang dùng case Fine, không hiểu sao nó lại bị tích điện rất nhiều; tắt máy hơn 8 tiếng mà vẫn còn bị. Khi mua về thì đã có hiện tượng tích điện nhưng không lâu như vậy (mình dùng máy cũng hơi nhiều). Xin các bạn cho ý kiến giúp, không biết có phải do case dỏm không, hay là case dùng cho PIV điều bị như vậy (vì mình có nghe thằng em nói máy nó cũng bị tích điện) nếu thế thì khắc phục bằng cách nào (mình cũng đã thử tiếp đất nhưng vẫn bị) và bị như vậy có ảnh hưởng gì đến linh kiện bên trong không?

để lâu ngày sã có ảnh hưởng nhất là những thứ nhạy cảm như sensor cd room, hdd v..v..

tốt nhất bạn kiếm cách giải wuếyt nó đi

vantruong
02-11-2002, 09:40
Trời tui dùng case P4 có bị gì đâu.Ngày xài 8t .Thui mua Case mới đi có mười mấy đô:) ;) ;)

goofy
02-11-2002, 19:16
To duytoan: sau khi shutdown nếu đi chân đất mà chạm tay vào case thì sẽ bị "giựt".
Cám ơn các bạn, cái case nó hết bị tích điện "triền miên" nữa rồi. Hôm nay mình thử lại thì không còn bị "giựt" nữa. Lúc mới mua về, mình không có nối đất cho case đến khi thấy bị tích điện nhiều quá thì mình mới thử nối đất nhưng hơn 1 ngày sau nó vẫn còn nhiễm điện. Điểm khác nhau duy nhất mà mình có thể thấy là hôm qua sau khi shutdown mình có rút phích điện ra khỏi ổ cắm (lúc trước thì mình chỉ tắt công tắc của ổ điện đang dùng thôi chứ không rút phích của ổ điện đó). Nhưng mình nghĩ cả hai trường hợp đều như nhau mà!? Chẳng hiểu vì sao nữa.

Timer
02-11-2002, 20:20
Rút điện như vậy thì hơi phức tạp ... cho qua ổn áp ( tắt cho dễ ).
Kiểm tra lại phần cứng xem có cái nào bị hở ko ....tích điện ra vỏ case. Ngoài thị trường có bán Case ( sơn cách điện ) !

maiduynam
02-11-2002, 20:56
có thể cho biết rõ hơn không các bạn. Mình cũng rất quan tâm về vấn đề tích điện nên ai co thể cho mình biết thêm thì mình cảm ơn thật nhiều

xuanquangdl
02-11-2002, 21:14
minh khong biet cap ATA 66/100 khi chay trong WIN thi toc do co cai thien duoc nhieu khong va o DOS thi DOS khong nhan dang duoc loai cap gi phai khong?

xuanquangdl
02-11-2002, 21:17
mình

xuanquangdl
02-11-2002, 21:24
mình có máy IBM 6/86 333mhz mình Zum khi khởi động hiển thị đúng tốc độ, nhưng RAM thì lại nhảy lung tung không đúng và không nhận các thiết bị ngoại vi khác như bàn phím, chuột ... Vậy có phải Main mình có vấn đề không?

duytoan
03-11-2002, 01:36
Bài viết được gửi bởi goofy
To duytoan: sau khi shutdown nếu đi chân đất mà chạm tay vào case thì sẽ bị "giựt".
Cám ơn các bạn, cái case nó hết bị tích điện "triền miên" nữa rồi. Hôm nay mình thử lại thì không còn bị "giựt" nữa. Lúc mới mua về, mình không có nối đất cho case đến khi thấy bị tích điện nhiều quá thì mình mới thử nối đất nhưng hơn 1 ngày sau nó vẫn còn nhiễm điện. Điểm khác nhau duy nhất mà mình có thể thấy là hôm qua sau khi shutdown mình có rút phích điện ra khỏi ổ cắm (lúc trước thì mình chỉ tắt công tắc của ổ điện đang dùng thôi chứ không rút phích của ổ điện đó). Nhưng mình nghĩ cả hai trường hợp đều như nhau mà!? Chẳng hiểu vì sao nữa.

Trường hợp này có lẽ là do bộ nguồn của bạn được thiết kế không chuẩn!?! Thông thường, sau khi nguồn AC vào thông qua các surge absorber, linefilter, đến cầu diode rồi đến 1 (hoặc 2) tụ, sau đó là trở dùng xả tụ này khi shutdown. Tụ này là nguyên nhân gây nên hiện tượng "tích điện" do không xả hết được qua trở hay trở bị open hoặc hở mối hàn...

Vấn đề "giựt" khi chạm vào các vỏ máy, chẳng những máy tính mà với bất kỳ thiết bị điện tử nào là do chúng không được thiết kế để chạy với hệ thống điện (02 dây) của chúng ta.

melody
03-11-2002, 15:15
Ui,điện này giật sơ sơ a`..ko nguy hiem dau...

chucuoi
03-11-2002, 16:52
ờ chỉ sơ sơ với người bị đen đen chút thui chứ gì?! Điện giật mà sơ gì, thành xác thì có...phải ngừa nguy hiểm cho cả người lẫn cả máy !

duytoan
04-11-2002, 23:25
Bài viết được gửi bởi melody
Ui,điện này giật sơ sơ a`..ko nguy hiem dau...
Úi trờiii Trong trường hợp case bị "tích điện: thật sự, áp thường lên đến khoảng 300V, điện trở người khoảng 2K ( trong trường hợp khỏe mạnh, nếu bị cảm .. thì còn nhỏ hơn nữa), tính ra dòng thử xem, nếu bạn chạm máy cả hai tay thì sao???
Đối với điện ( không phải điện tử) đừng .... giỡn bà con ơi!

ktvnguyenchien
05-11-2002, 09:37
Thực ra đay không phải do tích điện. Mà một trong hai nguyên nhân sau gây ra:
+ Do nguồn khử từ không tốt dẫn đến xuất hiện dòng cảm ứng lan truyền.
+ Do nguồn thiết kế lỗi dấn đến 1 phần dòng bị chuyển ra vỏ ( trường hợp này khá nguy hiểm).
Đối với trường hợp 2, chỉ việc đổi chân cắm của phích nguồn là OK.
Trường hợp1 thì nên thay nguồn.

duytoan
05-11-2002, 20:18
Tạm đồng ý với ktvnguyenchien phần thứ hai vì đã gặp một một số ít trường hợp, còn phần 1 "khử từ không tốt ... ", tôi chưa ... ngộ ra được!!