PDA

View Full Version : Tư vấn về máy không khởi động được

thach_hamas
07-03-2011, 11:59
Xin chào các bạn, tôi co một máy bị sự cố. Rất mong các chuyên gia giúp đỡ.
Máy tôi khi bình thường thì vẫn chạy tốt nhưng thỉnh thoảng nó bị khởi động lại một cách vô lí. Hôm qua tôi đang dùng thì nó tự dưng bị khởi động lại nhưng lần này không lên được màn hình. Tôi tắt nguồn và khởi động lại thì chỉ thấy đèn màu xanh ở nút power quạt vẫn chạy còn màn hình và bàn phím thì không có tín hiệu. Thử tháo Ram vệ sinh và lắp lại cũng không có kết quả gì. Liệu máy tôi có bị main hay chip không. Rất mong giúp sự giúp đỡ nhanh chóng

kenny_chicken
07-03-2011, 12:12
máy bạn dùng card đồ họa onboard hay rời? nếu rời thì tháo ra vệ sinh chân cắm lẫn khe cắm rồi gắn thật chặt vào xem.

PS: Lúc boot máy có kêu tiếng píp vào ko ? Hay im re lun ? Đừng quên nhìn trong main có con tụ nào bị nứt hay phù ko?

thach_hamas
07-03-2011, 17:26
Vệ sinh lau chùi mọi thứ rồi mà không hiệu quả. Lúc boot máy im re chẳng có âm thanh gì cả. Chỉ mỗi cái quạt gió là chạy rầm rầm

kenny_chicken
07-03-2011, 19:05
Chắc card màn hình có vứn đề rồi. Mượn ai đó card khác thay vào xem.

minhnguyenquang
07-03-2011, 19:15
@ Chủ thread: PSU, Main die, card vga onboard => Die theo

bé_Bi_IT
07-03-2011, 19:16
card màn hình có vấn đề thì bàn phím vẫn có đèn xanh
Bác tháo rời các linh kiện ra xong ráp lại từ đầu xem sao

minhnguyenquang
07-03-2011, 19:29
...
Bác tháo rời các linh kiện ra xong ráp lại từ đầu xem sao

để dc cái gì .

HOANGTHANH_HANOI
07-03-2011, 19:52
Tháo máy ra để kiểm tra xem có dây hay giắc nào bị lỏng không. Quạt chip, quạt nguồn có bẩn quá không. Trước khi hay bị lỗi như vậy có làm va đập máy hay rơi không. Có gắn thêm gì không như Card nào đó chẳng hạn. Cìa lại win để chác chắn xem có bị lỗi win hay không. Chú ý chỉ cài win, không cài Driver. Để yên hiện trạng như bình thường 1 khoảng thời gian như khi máy bị lỗi xem có sao không. Sau đó cài Driver. Lại để như vậy xem có vấn đề gì không. Rồi cài soft chuyên dụng quét kiểm tra phần cứng. lammf xong những thao tác trên xem kết quả thế nào đã.

nino
07-03-2011, 22:25
main sắp die thường gặp lỗi win chạy chập chờn... nếu đã thử tháo mọi thứ ra kiểm tra và lắp lại từ từ mà vẫn không lên thì chắc main đã lụm rồi đó bác chủ ạ

minhnguyenquang
08-03-2011, 11:46
main sắp die thường gặp lỗi win chạy chập chờn... nếu đã thử tháo mọi thứ ra kiểm tra và lắp lại từ từ mà vẫn không lên thì chắc main đã lụm rồi đó bác chủ ạ

Chuẩn đấy :) :) .

emperor666
08-03-2011, 23:56
Thay cái nguồn khác thử đi đã

leonate
09-03-2011, 17:17
Cái vụ máy của bác chạy chập chờn hay khởi động lại là do nguồn không ổn định -> Thay cái nguồn khác xem.
Cái vụ máy khởi động lên quạt CPU chạy vù vù mà mh im re là main die rồi, nhưng trước khi đem ra thợ cho nó thay con IC nguồn thì bác thử mở con CPU ra đánh cồn lên nó và socket rồi thử lại xem sao, tại cái này tui bị rồi nên biết, tự nhiên đem ra thợ nó vệ sinh xong mình tốn 50k tiền ngu. Vậy nhé, thử lại đi rồi báo cho anh em biết.

thach_hamas
09-03-2011, 18:44
Vệ sinh cả rồi các bác ạ. Máy chỉ chạy mỗi cái quạt gió không mở được CD room thì làm sao mà cái win được. Kiểm tra CPU và vệ sinh cả rồi mà vẫn thế. Chắc main die rồi. Cám ơn các bác nhiều

namhn8589
09-03-2011, 19:11
Hic bệnh bác giống máy e rồi. thay main đi pác ah. Sau đó cài lại bản win khác là ok. e cũng đã bị một lần

duongquyti
09-03-2011, 22:43
màn hình không lên làm sao mà cài win được hả bác,vụ này chỉ có thể là
1 Ram dơ tháo ra vệ sinh, kiểm tra slot ram
2 Card màn hình có vấn đề tháo ra vệ sinh kiễm tra
3 Tụ bị phù bạn kiễm tra các tụ gần cánh quạt xem có cái nào bị u lên không
4 Nguồn chạy không đủ
5 Main có vấn đề

thach_hamas
12-03-2011, 21:03
Đem thợ sửa rồi, ở chổ mình thợ không đủ trình đọ nên phải đưa vào Đà Nẵng. Không biết bọn này có nói thật không. Thay main khác chay rầm ràm rồi. Cám ơn các bác

xuannam_tkt
16-03-2011, 22:50
mình cũng bị hiện tượng như bạn,loay hoay 2 ngà hôm nay rùi.thao hết ra vệ sinh ram,card màn hình...nói chung là vệ sinh hết.lắp vào vẫn im re..mình thay con ổ cứng khác vào lên luôn.nghe có vẻ ko hợp lí nhưng mà con máy của mình làm vậy ok lun.mình làm nét,kinh nghiệm bản thân chưa có nhiều,ko bít có ích cho bạn ko?