PDA

View Full Version : quản lý user và group

lythelong
07-03-2011, 10:39
Mình muốn tạo form kết nối database sql, các user có thể thuộc nhiều group khác nhau và có thể di chuyển các user này qua các nhóm khác, mỗi nhóm có 1 quyền khác nhau, VD: nhóm 1 có thể đọc trên bảng 1, nhóm 2 có quyền thực thi trên bảng 1....mình làm cả mấy tuần rồi mà không được. Mong các pro giúp đỡ

Kingshanghai
08-03-2011, 08:07
Dễ mà bạn tự suy nghĩ xem,bạn đừng nóng vội suy nghĩ thật đơn giản lấy giấy ra minh họa ý tưởng bằng hình vẽ rồi áp vào ứng dụng, lập trình thực là chỉ là đưa ý tưởng của mình vào máy tính xử lý thôi. Lập trình viên là những người luôn tự đặt ra vấn đề và tự mình giải ra vấn đề đó.

lythelong
09-03-2011, 08:33
Dễ mà bạn tự suy nghĩ xem,bạn đừng nóng vội suy nghĩ thật đơn giản lấy giấy ra minh họa ý tưởng bằng hình vẽ rồi áp vào ứng dụng, lập trình thực là chỉ là đưa ý tưởng của mình vào máy tính xử lý thôi. Lập trình viên là những người luôn tự đặt ra vấn đề và tự mình giải ra vấn đề đó.

nói thì nghe hay lắm...bắt tay vào làm thử xem bạn

dhaudo
09-03-2011, 22:43
Thử dùng Membership xem bạn, hjnh như thuộc System.Web.Security :)
Cái này MS hỗ trợ tận răng rồi ^"^!

Kingshanghai
11-03-2011, 16:08
Mình đã làm thực tế cho khách hàng rồi chứ không phải nói suôn con số chính xác là 1141 người dùng gồm 14 phòng ban,5 tổ đội,phân quyền 4 cấp rất đơn giản bạn cứ suy nghĩ đơn giản thôi đừng cho là quá phức tạp thì mọi thứ sẽ ok, còn sử dụng System.Web.Security của Asp.Net này hỗ trợ tốt về vấn đề này nhưng các thông tin được mã hóa ra bit nếu dùng tạo membership thông thường thì ok nhưng sau này nếu muốn dùng query tìm từng cột thì bó tay.

haithanh_t
16-03-2011, 17:08
Mình muốn tạo form kết nối database sql, các user có thể thuộc nhiều group khác nhau và có thể di chuyển các user này qua các nhóm khác, mỗi nhóm có 1 quyền khác nhau, VD: nhóm 1 có thể đọc trên bảng 1, nhóm 2 có quyền thực thi trên bảng 1....mình làm cả mấy tuần rồi mà không được. Mong các pro giúp đỡ

Theo mình thì thế này:
- Table group(mã group(primary key), tên group, mã quyền).
- Table user(mã user(primary key), tên, mã group).
- table quyền(mã quyền(primary key), tên quyền)

Các table này có relation với nhau.
Bạn thử theo ý tưởng trên xem thế nào.

lucky01hiep
19-03-2011, 08:57
Làm việc đến quyền thì thực sự phức tạp. Phân quyền thì dễ nhưng đến lúc khóa quyền xóa quyền thì các bạn thử nghĩ đi nhé . Sẽ có nhiều xử lý lắm. Hi quan trọng là phải nghĩ kỹ coi cái nào tốt nhất