PDA

View Full Version : [Q] Sun certified Java programmer certificate

cuprum
01-11-2002, 09:40
Tìm hiểu về Sun certified Java programmer thi tìm ở đâu? Có ai biết không? Cuprum lục hết java.sun.com không thấy.
Thank you.

Liwh
01-11-2002, 19:53
Bạn lên đây mà xem nhé, Sun mới cho ra SCJP : CX-310-035 dành cho JDK 1.4
http://suned.sun.com/US/certification/java/index.html
Thân

daobh
25-11-2002, 00:32
co' ai o day da~ thi ca'i na`y chua nhi? Truyen dat lai kinh nghiem cho anh em biet voi. Doc sach gi` tot nhat?

As_coong
26-11-2002, 19:29
Thi thì chưa nhưng mà theo tôi biết thì nó cũng khó như thi Cer của Microsoft dzậy.

Liwh
26-11-2002, 21:51
Muốn thi SCJP thì bạn nên có những kiến thức cơ bản về Java (như cấu trúc lệnh if, for, while switch; kiểm tra exception và thu rác; khai báo class, biến và khả năng acces của nó, các toán tử và 4 cái package chính là java.lang.* , java.awt.*, javax.swing.*, java.util.* .
Tài liệu tham khảo : Sun Tutorial, cuốn "Java 2 Certification" của Jamie Jaworski, cuốn "Complete Java 2 Certification Study Guide" của Sybex hay "Sun Certified Programmer for Java 2 Study Guide" của Syngress.
Luyện thi thì có "Easy Java Cram Bible SCJP" của Crame Bible Lab, hay test của Boson.
Nói về thi thì không khó, vì cũng chủ yếu là trắc nghiệm. Nhưng bạn đừng chủ quan, vì câu hỏi cover rất nhiều topic, nên học kh6ong kĩ thì rớt :( . Do bây giờ chẳng thấy chỗ nào dạy lấy bằng Java nữa (hồi đó SaigonCTT có dạy), nên các bạn nên thủ 1 cuốn Certification Guide rồi đọc + kiến thức lập trình hiện có + test mẫu thì bạn sẽ thành công.
Hy vọng bạn sẽ đạt được mục đích của mình
Thân

lienson
20-03-2003, 04:41
Xin cho hỏi ở đâu có Phần mềm SelfTest để thi lấy chứng chỉ Java Của SUN

hnlovefor
22-03-2003, 13:54
Liwh ơi nói rõ hơn đi , mình thấy ít tài liệu nói về cái này lắm . Mà học xong rổi thi ở đâu thế. Bạn có test mẫu hay tài liệu nào không?.

chungpq
01-04-2003, 15:34
Minh` da lay' duoc chung' chi SCJP, hien nay minh` dang tu hoc SCWCD (Sun certified for Web component developer). Soft dung` de selftest thi` co the dung` JWhiz, Boson, va` Mock Exam deu` co' *****. Ban nao` can` tai` lieu ve` no' thi` post len day. Hoi` truoc' minh` co' day` du bo tool va` ebook de thi cai' SCJP nay`.

lienson
03-04-2003, 11:15
Cho em xin tài liệu để ôn thi SCJP, và cả phần selftest nữa nhé. Cảm ơn nhiều.:evil:

chungpq
03-04-2003, 11:19
Dua email day

lienson
13-04-2003, 19:22
Email của em là :sonaptech@yahoo.com.
Xin cảm ơn trước !:D

tieuquaitu
13-04-2003, 22:38
Bạn muốn sách gì,chương trình test gì thì cứ đến Tổng đàn của diễn đàn tin học 205 Trần Bình Trọng Quận 5 mà đánh Cd về học,quá trời mà giá rẻ boè,đủ cho bạn họt mút mùa :D:D:D

chungpq
14-04-2003, 13:20
Mà bạn thi SCJP 1.2 hay 1.4 vậy ?, mình phải biết thì mới gửi đúng version đưọc.

hmt
18-06-2003, 17:53
Có bạn nào biết thì nói chi tiết hộ mình đi.Phải hoc những gì?và học xong thì thi ở đâu???thanks

vuvp
24-06-2003, 18:26
Hi,

Mình hông biết nhiều về các Test khác nhưng mình hay dùng JXAM (có thể search trên Google.com) từ lúc còn xài JDK1.2 (nay lên 1.4 hổng biết nó có update hông nữa). Còn đề cương thì có thể lên thẳng trang web của SUN.
ở Vn thì thi ở các trung tâm Prometric như SGCTT, lúc trước có Informatic ở Q5 nhưng nay thì chịu (chắc dẹp tiệm rùi).

Bye

sontinh2004
29-06-2004, 16:02
Tui thi SCJP hon hai nam truoc. Bang Java cua tui bay gio cung het han roi. Javaranch co the giup ich cho ban rat nhieu. O do co nhung thanh vien da viet sach luyen thi ve Java o My.

SCJP:
http://saloon.javaranch.com/cgi-bin/ubb/ultimatebb.cgi?ubb=forum&f=24

Other Java topics:
http://saloon.javaranch.com/cgi-bin/ubb/ultimatebb.cgi

Theo kinh nghiem ban than, tui thay de thi khong kho lam. Neu cac ban vung ve OOP noi chung va co kien thuc vung chac ve Java thi co the pass de dang.

Good luck!

marmalade
17-03-2005, 12:06
TPHCM học nhộn nhịp quá. Hanoi chán hơn nhiều... huhuhu

BuzzLightYear
15-06-2005, 08:45
Bạn muốn sách gì,chương trình test gì thì cứ đến Tổng đàn của diễn đàn tin học 205 Trần Bình Trọng Quận 5 mà đánh Cd về học,quá trời mà giá rẻ boè,đủ cho bạn họt mút mùa :D:D:D

Cho mình hỏi, hiện nay ở tổng đàn có những tài liệu luyện exam nào ? các bạn có in ra không ? có làm hóa đơn khi đến mua được không ? cảm ơn

So Lo
15-08-2007, 14:42
Minh` da lay' duoc chung' chi SCJP, hien nay minh` dang tu hoc SCWCD (Sun certified for Web component developer). Soft dung` de selftest thi` co the dung` JWhiz, Boson, va` Mock Exam deu` co' *****. Ban nao` can` tai` lieu ve` no' thi` post len day. Hoi` truoc' minh` co' day` du bo tool va` ebook de thi cai' SCJP nay`.

Bạn có thể Up lên cho mọi người được không ?
Thanks.

phuonglh
27-02-2008, 00:11
@chungpq: minh đang tính thi lấy chứng chỉ SCJP của java, bạn có thể share cho mình tài liệu về nó được không ? Cám ơn bạn rất nhiều

mail của mình: vin_1310@yahoo.com

khoadpla
02-09-2009, 18:18
@chungpq: minh đang tính thi lấy chứng chỉ SCJP của java, bạn có thể share cho mình tài liệu về nó được không ? Cám ơn bạn rất nhiều

mail của mình: khoadpla@yahoo.com
thanks for your help.

freshgraduate09
02-09-2009, 19:03
bây giờ mà thi SCJP nữa thì .... :D đúng là dư tiền dư của. Có thi thì thi CCNA CCNP, cái SCJP này toàn Core Java thôi, cha có cóc gì cao siêu cả

Lấy cái certificate này ra xin đi làm cũng vô dụng, vì không ai hỏi tới, người ta test trực tiếp luôn là... rớt, vì khoảng cách từ SCJP đến thực tế còn xa vời lắm

Muốn học thi cái này cũng chả cần tài liệu luyện cao siêu gì, cứ 2 cuốn Core Java Volume 1 và Core Java Volume 2, nhồi hết vào đầu, có khi trình độ còn cao hơn SCJP nữa chứ.

khoadpla
07-09-2009, 15:30
haha, thi cái này để lấy lên J2EE đó pác, ai cũng có mục đích cả, nếu nói Core Java chắc pác học aptech nhỉ>?????

freshgraduate09
07-09-2009, 17:41
Core Java Volume là 1 tựa sách nổi tiếng về Java. Theo nhận xét của nhiều người, cuốn này hay hơn tài liệu Java của Aptech , tớ từng đọc qua cả 2 bộ tài liệu này cũng thấy vậy. Nếu tự học nên sử dụng Core Java Volume 1,Core Java Volume 2 trước

vuacuagai
30-01-2010, 16:21
bây giờ mà thi SCJP nữa thì .... :D đúng là dư tiền dư của. Có thi thì thi CCNA CCNP, cái SCJP này toàn Core Java thôi, cha có cóc gì cao siêu cả

Lấy cái certificate này ra xin đi làm cũng vô dụng, vì không ai hỏi tới, người ta test trực tiếp luôn là... rớt, vì khoảng cách từ SCJP đến thực tế còn xa vời lắm

Muốn học thi cái này cũng chả cần tài liệu luyện cao siêu gì, cứ 2 cuốn Core Java Volume 1 và Core Java Volume 2, nhồi hết vào đầu, có khi trình độ còn cao hơn SCJP nữa chứ.

vấn đề nó là môn tiên quyết để học lấy mấy cái chứng chỉ khác nên phải học thôi. Mà hỏi thật, có đi làm và test lần nào chưa? Và cũng hỏi thêm 1 câu, có SCJP chưa hay chỉ coi sơ qua khi thi cần gì rồi vô đây post?

và thêm cái nữa, CCNA, CCNP có liên quan gì đến programming?

kinhdangmanh
31-01-2010, 00:49
Nếu tự học nên sử dụng Core Java Volume 1,Core Java Volume 2 trước

Bác cho hỏi 2 cuốn đó ở VN bán với giá bao nhiêu? SV em cũng ko dư giả siền lắm.

khoadpla
20-02-2010, 10:56
2 cuốn đó có ebook thì phải, chứ ở Vn làm ji bán