PDA

View Full Version : cứu nguy win xp

meteor_rain21
14-10-2004, 10:21
máy em bị nhiễm virut ,sau khi diệt xong thì không gõ đươctiếng việt nữa ,sau khi diệt xong virut thi máy khởi động rất chậm mất khoảng gần một phút các ứng dụng cũng chạy chậm lại , máy của em dùng winxp
em muốn cài lại winxp các bác giúp em với
cấu hình máy của em là
main;intel865p
ram;2 thanh 128 chạy dual
cpu ;p4-2,26g
hdd; mator 80g -sata
các bác cũng chỉ dùm cách gõ tiếng việt vì sau khi diệt xong virut thì không gõ được tiêng việt trong bất cứ ứng dụng nào

dreamer
14-10-2004, 11:35
bạn nên format lại ổ đĩa và cài lại window cùng các ứng dụng khác, như vậy sẽ OK. Tại thường sau khi diệt virus, 1 số file sẽ bị lỗi, nên dẫn tới hiện tượng như bạn nói.

meteor_rain21
14-10-2004, 18:33
cảm ơn bác có một vấn đề nảy sinh ,em có gọi cho trung tâm bkav thì được hướng dẫn là dùng chức năng repair khi cài lại winxp em đã làm nhưng khi vào phần installwindow sau khi install device đến phần install network thi no chỉ chạy một lúc thì dừng lại không chạy tiếp nữa sau khi restart setup lai thi may tự động khởi động lại liên tục không dừng,

dreamer
15-10-2004, 05:01
như mình nói ở trên, bạn nên format lại toàn bộ ổ đĩa, rồi hãy cài lại window, còn việc khởi động lại liên tục có thể là do virus (khi bạn scan virus xong, thì không phải lúc nào máy bạn cũng hết virus, nên phải khởi động trong DOS, rồi Fdisk lại ổ đĩa). Nếu máy bạn mới mua, tốt nhất nên đem đi bảo hành để nhân viên kĩ thuật cài lại cho bạn.

ba cao cao
15-10-2004, 09:42
Bạn có thể làm theo bạn Dreamer cũng được, hoặc bạn thử cách này coi để cho máy không khởi động lại liên tục . Bạn chon properties of My computer rồi chọn tap của Advance, bạn thấy mục Startup and Recovery thì nhấn Settings. 1 mành hình khác hiện ra, thì bạn bỏ cái stick chỗ Automatically restart (unstick)đi . Như vậy máy bạn sẽ không còn tự động khởi động khi phát hiện 1 lỗi nào trong hệ thống điều hành.

meteor_rain21
18-10-2004, 20:39
cảm ơn các bác em đã format lại ổ c và cài lại winxp máy lại chạy bình thường đây cũng là kinh nghiệm nhớ đời của em chưa trang bị cho máy tính cái gì để phòng vệ đã vội vàng nối mang5mootj lần nữa cảm ơn mọi người ,bác admin hãy khóa topic nay lại được rồi