PDA

View Full Version : Màn hình CRT bị sọc ngang màu nâu, HELP!!! có ảnh nè

SuperTanker
04-03-2011, 21:56

---------
Máy đang sài ngon lành thì bị như vầy nè !!! Cứ 2-3h là nó bị 1 chút rồi hết. Không biết bị hư cái gì nữa . Hình được chụp bằng máy ảnh chư ấn PrintScreen lưu vào Pant thì không thấy sọc. Lúc đầu còn tưởng là vi rut nên ghost máy lại.Nào ngờ không hết Anh em nào biết bị gì tư vấn dùm. Nếu hư thì sửa khoảng bao nhiêu???

tam_giang
05-03-2011, 02:57
Mượn màn hình khác thử.

1. Nếu vẫn bị là lỗi card màn hình (onboard hoặc rời). Trong trường hợp này cài lại driver trước, nếu vẫn bị thay card khác. Nếu onboard mua cái rời, nếu rời mua cái rời khác.
2. Nếu không bị: lỗi màn hình, mang tiệm sửa hoặc kiếm tiền mua cái khác.

kiettt
05-03-2011, 07:43
Có thể thử bằng cách ít rắc rối hơn là bạn dời toàn bộ máy tính qua một góc nhà khác, ít nhất là chỗ khác, nếu khác góc càng tốt (ví dụ như nếu hiện nay màn hình đang quay về hướng đông thì thử xoay nó về tây, nam, bắc,... không cần chính xác lắm, đổi hướng là được rồi, mỗi lần đổi quan sát xem các sọc bị nhẹ hơn hay nặng hơn.

Mục đích là loại trừ màn hình bị nhiễu do địa từ trường, CRT hay bị vụ này.

Gần nhà có cơ xưởng, garage hay xưởng may nào không ?

maicon
05-03-2011, 09:05
mình cũng có con 793DF này, nó ko bền lắm, bác coi lại coi dây có bị cấn ko ? uốn nắn lại dây cho thẳng, bị típ thì lấy đầu dây tháo ra cạ cạ thử xem màn hình có nhảy sọc nâu như vậy ko. Mình nghi là do dây. Nếu do dây thì hơi khổ vì loại này dây cắm liền màn hình.

dangkhoaonline01
05-03-2011, 13:58
Chào bạn, Đăng Khoa xin đc góp ý về câu hỏi của bạn như sau:
Bạn thử dùng một màn hình khác để chắc rằng lỗi trên không phải do mà hình hay cable màn hình.
Khi loại trừ đc màn hình và calble tiếp đến bạn kiểm tra đến card hình, nếu máy bạn dùng card rời thì bạn tháo card rời ra để test, còn nếu dùng card on thì lỗi liên quan đến main cụ thể là chipset.
Chúc bạn may mắn và sớm khắc phục đc sự cố trên