PDA

View Full Version : Cả nhà ơi giúp em cứu con Lenovo Y 450 với

luf_tn
04-03-2011, 14:22
Kính chào các bác.
COn lenovo của em đang cần các bác tư vấn giúp.
Số là hôm trước em để con máy trên đệm. chạy ra xem trận MU-chelsea. khoảng 40p sau chạy vào thì đơ cứng (máy rất nóng vì ko có chỗ thoát nhiệt do để trên đệm). phải tắt bằng tay. Tuy nhiên khi bật lên ko lên nữa, chỉ hiện lời chào và bảo nhấn f2 và f12 nhưng lúc này nhấn cũng ko đc. Tức là cũng ko đc vào bios luôn. và một lúc sau tự khởi động lại lên như thế. Thực sự là rất sốc, các bác có bác nào biết nguyên nhân cụ thể là như vậy thì hỏng thiết bị phần cứng nào ko và thay thế những gì. E đã thay ram nhưng mà ko ăn thua, bôi lại kem tản nhiệt cũng vậy. Máy thì mua từ tháng 6-2008 nên đã hết bảo hành.
em gửi thêm các bác cái clip để tiện bắt bệnh hộ em nhé. Cảm ơn các bác

http://www.youtube.com/watch?v=mu2NvG9CdY8

dangkhoaonline01
04-03-2011, 18:56
Chào bạn, Đăng Khoa xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Theo mình máy của bạn có thể lỗi do có vấn đề với BIOS. Bạn thử thay pin CMOS xem có khắc phục đc không.
Nếu không đc thì bạn nên mang máy qua trung tâm bảo hành hoặc trung tâm sửa chữa để kiểm tra và khắc phục giúp bạn.
Chúc bạn may mắn.

tam_giang
05-03-2011, 03:22
Chắc chắn 99.99% là máy bị overheated. Đúng ra máy sẽ tự động tắt khi quá nóng. Trong trường hợp này bạn phải tắt như vậy cái sensor về nhiệt có thể bị lỗi nên nó không cho bật máy lên nữa. Bạn nên mang đến chỗ chuyên môn để người ta xem.

hndem
05-03-2011, 09:42
Bạn thử tháo ra vệ sinh lại quạt chíp xem :D Dòng này vệ sinh dễ thôi mà. Đằng sau máy có một cái nắp. Bạn chỉ cần tháo cái nắp đấy ra là có thể tháo được quạt chíp mà không cần phải tháo hết cả máy :D