PDA

View Full Version : Testing Software

XSolustion
13-10-2004, 17:03
Chào mọi người!
Chúng ta làm phần mềm nhiều nhưng một trong những khâu quan trọng là DEBUG SOFTWARE hay là TESTING SOFTWARE.
Nếu các bạn nào quan tâm, xin nhắn về xsolustion@yahoo.co.uk
Chúng ta sẽ mở hội thảo về vấn đề này!

lam_lvl
09-12-2004, 20:02
That's good idea !. Đó cũng là khâu quan trọng trước khi cho một phần mềm xuất xưởng và đến tay khách hàng, mình rất ủng hộ ý kiến này . OK !?!?

new_student
10-12-2004, 16:18
Rất ủng hộ ý kiến này , quả thật đây là một vấn đề mà ít người biết đến , rất mong các cao thủ cũng như các nhân tài đang làm việc , tiếp xúc với quy trình làm phần mềm hiện đại cho ý kiến chỉ giáo

SUSU7703
11-12-2004, 10:02
Tôi cũng rất tán thành việc thực hiện cái Project Test Software này !
Chúng ta hãy cùng nhau phác thảo, lên kế hoạch và thực hiện đi !
Nhất định chúng ta sẽ làm được !
Theo tôi được biết, công nghệ "thác đổ" sẽ giúp chúng ta thực hiên được vấn đề này !

XSolustion
12-12-2004, 01:45
nếu các bạn đống ý, chúng ta sẽ hẹn họp mặt được không?
Mình phát thảo phần này, nhưng ít anh em ủng hộ quá làm mình thấy hình như là không hợp vấn đề nền mình cứ đợi.
Nhưng nếu chúng ta khoản 3-5 người là chúng ta có thể khởi đầu được!
nếu đồng ý, các bạn mail cho mình để mình biết. ( xsolustion@yahoo.co.uk)
P/S: Nhớ ghi tên và nickname trên diễn đàn,
tuổi tác, Điện thoại (email thì mình không thích vì có lý do ..... !!! )
đang công tác hay đang học.
thế mạnh là cái gì.
xin các bạn thông cảm, vì mình muốn biết để tiện việc liên lạc.

ghosthd
26-12-2004, 21:11
Hay quá, mình cũng đang quan tâm vấn đề này...

dtt_vn
27-12-2004, 11:00
Theo tôi, không thể nào viết được một software có khả năng test hết mọi lỗi của soft khác. Nếu thế, software dùng để test còn hơn cả những cái bị test (thế mới test người khác được), vậy nó là gì?
Công việc test soft mang tính chất của con người và theo từng mục đích cụ thể. VD: Công ty X mướn tôi viết một soft theo yêu cầu A(1) nào đó thì chỉ có tôi mới hiểu những tính năng của nó mà thôi. với n loại soft khác nhau trên thị thương và vô số những loại khác chưa ra đời, bạn có loại trừ hết trương hợp khôbng?
Theo tôim bạn nên thành lập nhóm test soft theo yêu cầu, thế th2i thực tiễn hơn

ghosthd
27-12-2004, 18:27
Mình nghĩ là thảo luận về vấn đề kiểm nghiệm phần mềm, gồm các giải pháp yêu cầu, công cụ. Nếu có điều kiện thì nghiên cứu viết một cái nếu cảm thấy cần và tất nhiên là chỉ nhằm vào một mục đích nào đó thôi.

XSolustion
10-02-2005, 20:49
Theo tôi, không thể nào viết được một software có khả năng test hết mọi lỗi của soft khác. Nếu thế, software dùng để test còn hơn cả những cái bị test (thế mới test người khác được), vậy nó là gì?
Công việc test soft mang tính chất của con người và theo từng mục đích cụ thể. VD: Công ty X mướn tôi viết một soft theo yêu cầu A(1) nào đó thì chỉ có tôi mới hiểu những tính năng của nó mà thôi. với n loại soft khác nhau trên thị thương và vô số những loại khác chưa ra đời, bạn có loại trừ hết trương hợp khôbng?
Theo tôim bạn nên thành lập nhóm test soft theo yêu cầu, thế th2i thực tiễn hơn

Bạn nên xem lại, test software không như bạn nghĩ! nó rất rộng, mình đâu có nói viết chương trình test đâu, nhưng qua bạn nói thì bạn chưa biết gì cả! mình đã thấy cty nước ngoài test software như thế nào, họ làm như thế nào rồi, và thành phần này đối với chúng ta còn mới, vì thế chúng ta nên thảo luận để chúng ta không bỡ ngỡ khi hội nhập.

dqtln
11-02-2005, 09:44
soft để test đã có sẵn ... vô google search
OllyDbg
SoftIce

zeldaBIO
21-02-2005, 16:59
vậy thì theo XSolustion thì thành lập ra nhóm này để thảo luận vấn để trong khâu test hay là viết chương trình để test.
Theo như mình nghĩ thì trong quy trình sản xuất phần mềm thì khâu nào cũng quan trọng hết. Nhưng hiện giờ ở ta thì khâu Test này không được đánh giá cao như ở nước ngòai.Nên nếu bạn thành lập để thảo luận về vấn đề test thì tốt lắm. Mình ủng hộ.

thailehuy
04-03-2005, 07:53
Mình đang làm test cho PSV của Việt Nam nè, nếu bạn nói việc Test không được đánh giá cao là hơi sai lầm đó. Thậm chí làm Tester còn khó hơn là programmer nữa, vì tester là công việc không giới hạn, có một chương trình mà phải test hoài test mãi cũng không chắc đã hoàn thành, đâu như mấy cha programmer, viết xong chương trình rồi thôi

XSolustion
17-03-2005, 09:19
Vậy chúng ta sẽ gặp nhau!
ngày 27/03 tại cafe sân vườn Cát Đằng - Trần Hưng Đạo , Q5 -- được không?
nhắn tin cho mình! 0913712937.

lazyboy
08-05-2005, 12:46
mấy bác ơi , em biết cái này hơi trễ , thế các bác họp hành đến đâu rồi ??? các bác cho em tham gia với , em chẳng biết gì về test hết chắc vô chi chủ yếu là dự thính học hỏi thôi.

pHg
11-05-2005, 08:24
Tôi nghĩ là có 2 vai trò trong testing software
[1] người thiết kế nội dung test
[2] người thực hiện test (tester)
Trong đó người thứ [1] là người quan trọng nhất. Họ là người nắm rõ logic của chương trình và có nhiều kinh nghiệm. Họ sẽ đưa ra các mục test, dữ liệu test để cho người thứ [2] thực hiện, ghi nhận kết quả.
Các phần mềm test hiện nay theo tôi chỉ dừng ở vai trò làm thay công việc của người thứ [2] mà thôi (VD: JUnit framework cho Java, TestComplete 3 của AUTOMATEDQA CORPORATION, ...)