PDA

View Full Version : Cần giúp về SQL!

ddh.dth
04-03-2011, 08:03
Chào tất cả các bạn! Mình mới học SQL nên mình có một số thắc mắc mong được các bạn giúp đỡ.
Hiện mình đang làm CSDL quản lý bán hàng nhưng mình đang bị mắc một chỗ đó là phần mô tả cho bảng sản phẩm và loại sản phẩm. Mình muốn là khi Admin thêm mới một sản phẩm thì trong CSDL có sẵn các trường để mô tả cho sản phẩm đó theo từng loại. Giả sử như khi thêm mới một tivi thuộc loại tiviled chẳng hạn, thì trên giao diện sẽ hiện ra các thông tin như thương hiệu, kích thước, độ phân giải...để cho người admin nhập. Còn khi thêm một máy tính để bàn thuộc loại máy tính và linh kiện, thì trên màn hình sẽ hiện ra các trường mô tả như: CPU, dung lượng ổ cứng, RAM, ổ quang... chứ ko phải là mình phải liệt kê tất cả các mô tả của tất cả các loại sản phẩm vào trong bảng sản phẩm(làm như vậy thì sẽ có rất nhiều trường mô tả mình không dùng đến vì nó ko lên quan đến loại sản phẩm của mình). Nếu làm như vậy thì bây giờ mình phải làm thế nào, có phải tạo thêm một bảng nào nũa ko?
Mong các Pro giúp đỡ nhé!
Thanks all!

hoangchau
04-03-2011, 08:28
Bản thuộc tính chỉ ghi chung chung là thuoc tinh 1, thuoc tinh 2.... thoi bạn. Giờ bạn làm thêm một bảng quản lý nhãn mô tả thuộc tính nữa là xong.
ví dụ Điện thoại- thuộc tính 1: Có chụp ảnh, như thế áp dụng cho mọi sản phẩm và dễ dàng mở rộng khi có sản phẩm mới