PDA

View Full Version : Mẹo 1 phút để xử lý đĩa CD, VCD, DVD không khớp với ổ đĩa

lenken
03-03-2011, 20:31
Có khi nào bạn mua một cái đĩa ngoài tiệm nhưng khi đem về bỏ vào ổ đĩa nó lại bị "chênh vênh" không khớp với ổ đĩa chưa, và không biết phải làm thế nào trong khi đem đĩa ra tiệm để đổi lại thì... làm biếng? Mình thì thường xuyên gặp phải vấn đề này, nhất là với các đĩa phim DVD. Mình giải quyết vấn đề này như sau.

Đầu tiên chúng ta phải xác định lỗi của nó, đó chính là do cái lỗ tròn trên đĩa bị méo nên không khớp với ổ đĩa, như vậy các bạn chỉ cần làm cho chúng khớp với nhau.

Bằng cách: Chúng ta lấy 1 cái đĩa bị lỗi và một cái đĩa bình thường, sau đó để hai đĩa này chồng lên nhau,so sánh hai cái lỗ nhỏ xem chúng có khớp với nhau không (tất nhiên là sẽ không khớp). Ghi nhớ lấy vị trí nào không khớp của cái đĩa bị lỗi. Sử dụng một con dao nhỏ và khéo léo dùng lưỡi dao đưa vào cái lỗ rồi cà cà cà... nhè nhè nhẹ và từ từ thôi, làm một ít thì lấy ra so sánh lại với cái đĩa không bị lỗi. Chừng nào thấy hai cái lỗ nó tương đối bằng nhau rồi thì bỏ cái đĩa bị lỗi vào ổ đĩa mà kiểm tra lại lần cuối và sử dụng thôi.
Chúc các bạn thành công!!!

abstan
03-03-2011, 20:41
1 phút thì eck xong đươjc đâu

nino
03-03-2011, 23:16
hồi nhỏ tới giờ chưa thấy mấy cái đĩa lỗi đó.
Chắc mình xài ít quá nên vậy chăng?

lenken
03-03-2011, 23:44
1 phút thì eck xong đươjc đâu

Thử đi, cái đầu tiên có thể vừa nhớ lời của mình vừa làm nên hơi lâu, cái thứ hai chắc chưa tới 1 phút. (dành cho những người bình thường, không bị thương tật.v.v.)

emperor666
04-03-2011, 00:09
:D mình cũng chưa thấy cái đĩa như vậy bao h

tam_giang
04-03-2011, 04:06
Cái đĩa đó mang bán đã lạ mà lại có người mua thì thật là lạ !!!

hoangniitsoft
04-03-2011, 04:21

Haha chuẩn không cần chỉnh

Cái topic này cứ gọi là giải trí cho anh em lol

lenken
04-03-2011, 20:18

Không lẽ mình phải ngồi photoshop vẽ mô phỏng thật chính xác à? hehe, vẽ tượng trưng thôi mà.Trong thật tế thì mấy cái đĩa này nó chỉ không được tròn một tí, ko thể cảm nhận bằng mắt thường được. Lạ nhỉ, mình hay gặp phải trường hợp này lắm.
Chúc các bạn sẽ sớm bị gặp phải mấy cái đĩa này cho các bạn dễ hiểu. hehe

kenny_chicken
04-03-2011, 20:52
Xài máy tính từ đó đến giờ chưa bao giờ gặo cái đĩa nào có lỗ méo như thế.