PDA

View Full Version : tư vấn cài windows 7 ?

dyland
02-03-2011, 12:56
cho mình hỏi cấu hình tối thiểu để cài windows 7 là bao nhiêu ? cấu hình của máy mình : CPU intel pentium 4 2.8GHz, RAM : 512MB, Card màn hình :128MB,ổ cứng : 40GB ;cấu hình như vậy có thể cài windows 7 được không ? mình muốn tự làm một CD windows 7 để có thể tự cài đặt(giống mấy CD người ta bán ngoài tiệm ), cách làm thế nào vậy nhỉ ?cám ơn các bạn.

bé_Bi_IT
02-03-2011, 13:06
RAM yêu cầu 1GB cơ bạn à
Còn tạo CD thì hoàn toàn có thể

tam_giang
02-03-2011, 15:03
cho mình hỏi cấu hình tối thiểu để cài windows 7 là bao nhiêu ...
Vào đây, tải cái này về chạy. Nó sẽ cho biết máy của bạn hiện nay cần thêm cái gì cho Windows 7.

http://www.microsoft.com/windows/windows-7/get/upgrade-advisor.aspx

Yoory
02-03-2011, 15:33
P4 không chạy nỗi Win7 đâu bạn...
máy ít nhất là Core2Duo
Ram 1GB
HDD 80GB vì phân vùng cài win7 đã mất 20GB rồi...
Card màn hình thì không đòi hỏi cao quá..card onboard share cũng được...nếu bạn không cần chạy Đồ họa.

hoangniitsoft
02-03-2011, 15:57
P4 không chạy nỗi Win7 đâu bạn...
máy ít nhất là Core2Duo
Ram 1GB
HDD 80GB vì phân vùng cài win7 đã mất 20GB rồi...
Card màn hình thì không đòi hỏi cao quá..card onboard share cũng được...nếu bạn không cần chạy Đồ họa.

Nói nhảm , CPU 1,8 Gh Celeron cũng chạy được , Pentium 4 là quá tốt rồi mà core với pen nếu vô tay chuyên gia thì còn chưa biết máy nào chạy nhanh hơn máy nào , có điều RAM hơi ít , cài thì được , nhưng chạy chậm vì nó cân cái hiệu ứng aero không nổi , nên là 1Gh bạn à

HDD 80 cũng quá dư , Win 7 bản 64bit Hoàng đang chạy cài vào phân vùng C chỉ mất ~12Gh đĩa cứng (Win7 Ul bản quyền hẳn hoi)

Bạn Yoory không biết đừng chỉ nhảm làm lung lạc tinh thần người khác , cứ theo mod Tam_giang bạn sẽ biết bạn cần nâng cấp thêm cái gì

Riêng về việc làm CD bạn có thể làm được bằng tool hoặc thủ thuật , nhưng khuyên là nên dùng tool như XP lite (cái này ngày xưa chuyên dùng độ XP , sau này có Vista nữa , riêng win 7 Hoàng chưa nghiên cứu nên không dám phát biểu)

dyland
02-03-2011, 21:01
cám ơn soft mod tam_giang đã gửi ,sau khi cài đặt và chạy nó báo những yêu cầu cần thiết mà máy mình cần phải có bằng tiếng anh mình tạm dich như sau : 1.cài windows 7 32 bit(mình cũng nghe nói hệ điều hành 32bit và 64 bit, mong các bạn giải thích dùm, và khi nào thì cài 32 bit và khi nào cài 64 bit ?),2.card màn hình mình đang xài không hỗ trợ giao tiếp windows aero(minh chả bít windows aero là cái gì !!!),3.cần ít nhất 1 GB RAM, 4.cần ít nhất 16 GB ổ cứng.
Các bạn có thể hướng dẫn mình làm CD windows 7 chi tiết ?
Theo các bạn có thật sự cần thiết xài windows 7 hay XP cho nó chắc ?tại hay đua đòi thấy người ta xài hàng hiệu mình cũng muốn bắt chước !cám ơn moị người.

Yoory
03-03-2011, 14:33
CPU 1,8 Gh Celeron cũng chạy được , Pentium 4 là quá tốt rồi mà core với pen nếu vô tay chuyên gia thì còn chưa biết máy nào chạy nhanh hơn máy nào , có điều RAM hơi ít ,{ cài thì được }, nhưng chạy chậm vì nó cân cái hiệu ứng aero không nổi , nên là 1Gh bạn à

HDD 80 cũng quá dư ,( Win 7 bản 64bit Hoàng đang chạy cài vào phân vùng C chỉ mất ~12Gh đĩa cứng}
Bạn Pro thật....Ram 512 vẫn cài được.

thanhtamntp
03-03-2011, 20:09
mấy bác chưa cài mà toàn bảo bạn í là ko cài đc.
mình đang chạy win7 trên p4 2.8, ram 512 bus 533. chỉ để chạy máy in nên ko có vấn đề gì cả.

trungvn.info
03-03-2011, 20:12
mấy bác chưa cài mà toàn bảo bạn í là ko cài đc.
mình đang chạy win7 trên p4 2.8, ram 512 bus 533. chỉ để chạy máy in nên ko có vấn đề gì cả.

Theo như bác thì cỡ cấu hình đó có làm gì được? hay chỉ chạy máy in như bác :D Cấu hình đó thì cài XP cho nó lành, XP cũng đâu bị lỗi gì đâu nhỉ :rolleyes:

@dyland: Bạn có thể cài trực tiếp từ XP lên Win7, hoặc có thể cài từ USB (khỏi cần ghi đĩa cho mệt) Hướng dẫn cài đặt windows 7 (http://windowsusers.net/forum/threads/943-Huong-dan-cA-i-dat-windows-7), nhưng mình khuyên cấu hình của bạn thì xài XP đi cho nó nhẹ, cài Win7 chậm chạp chạy chán lắm, ổ cứng 40GB cài vào mất 10GB rồi còn gì...

hoangniitsoft
03-03-2011, 21:05
CPU 1,8 Gh Celeron cũng chạy được , Pentium 4 là quá tốt rồi mà core với pen nếu vô tay chuyên gia thì còn chưa biết máy nào chạy nhanh hơn máy nào , có điều RAM hơi ít ,{ cài thì được }, nhưng chạy chậm vì nó cân cái hiệu ứng aero không nổi , nên là 1Gh bạn à

HDD 80 cũng quá dư ,( Win 7 bản 64bit Hoàng đang chạy cài vào phân vùng C chỉ mất ~12Gh đĩa cứng}
Bạn Pro thật....Ram 512 vẫn cài được.

Không tin bạn cứ thử , cái bạn đọc là khuyến cáo của MS : RAM yêu cầu 1 GH , cứ thử kiếm 1 cây RAM 512 xem có chạy được hay không là biết , đừng mang lý thuyết ra so sánh với thực hành , Pro hay không cứ thử mới biết

trungvn.info
04-03-2011, 01:26
Trên lý thuyết thì MS yêu cầu RAM 1GB để cho nó chạy "mượt" thôi chứ 512 vẫn có thể cài được, nhưng mà lúc sử dụng nó cứ giật giật thì làm đc gì :D ko tin thì bác nào rãnh cài máy ảo test đi biết liền ^^

The Old Man
04-03-2011, 02:52
Windows 7 có thể cài với 128MB nhưng chương trình sẻ lết vì vậy cài làm chi!

Cách thứ nhất:
Cài với máy có đủ RAM. Cài xong rồi thì bớt RAM lại thành 128MB

Cách thứ nhì:
Sữa lại file cài đặt trong dỉa Win7 như sau

a. Tìm cái file winsetup.dll trong dỉa cài đặt.
b. Dùng Hex Editor mở file winsetup.dll và tìm cái string 77 07 3D 78 01.
c. Đổi trị giá của cái string đó thành E9 04 00 0 00.

Sau khi save và replace thì cái dĩa cài WIN7 sẻ cho phép bạn cài trong máy có 128Mb mà không báo lổi.

Tôi đi không vào chi tiết vì việc này không phải chuyện của các tay I-Tờ.

hoangniitsoft
04-03-2011, 04:17
Mod TOM đã chỉ tới việc biên tập Hex để cài 7 với 128 MB rồi thì Hoàng xin rút

Bạn Yoory xin xem lại kiến thức , và đừng cố cãi hay mỉa mai người khác khi sai , mục đích chính vào đây là học tập lẫn nhau

Quay lại với Chủ Topic , bạn dùng thử phần mềm Easy Boot xem có phù hợp với yêu cầu tạo đĩa của bạn không

Quay lại với Aero , nó là 1 hiệu ứng được Microsoft tích hợp trong Windows Vista và Windows 7 , nó làm cho giao diện Windows đẹp hơn với chế độ trong suốt , hiệu ứng 3D flip (nhấn phím Windows + Tab) ... vì "long lanh" nên đổi lại nó đòi hỏi lượng ram lớn để có thể load đủ các thư viện (dll) cần thiết phục vụ cho việc dùng Aero , do đó với máy Ram thấp như máy tính bạn tuy có thể dùng Win 7 nhưng bù lại tốc độ sẽ không như khi dùng XP , nếu muốn dùng Win 7 bạn nên tắt Aero hoặc nâng cấp thêm 512 Mb Ram nữa

Yoory
06-03-2011, 13:57
Xin lỗi bạn...mình nói trên thực tế.
Nhưng bạn đã "mỉa mai" mình khi mình sai đấy.

tạ kiên
06-03-2011, 23:15
máy mình cpu celeron 2.4Gh ram 1Ghz hdd 180Gb có dùng được win 7 không các bác giúp với

tam_giang
07-03-2011, 10:51
Để trả lời cho chủ topic:

>> 1.cài windows 7 32 bit
Bạn dùng Google tìm hiểu thêm về 32bit và 64bit. Riêng máy của bạn MS khuyên chỉ cài bản 32bit

>> 2.card màn hình mình đang xài không hỗ trợ giao tiếp windows aero
Cái này nhiều người thích làm cho giao diện đẹp hơn. MS bảo máy của bạn không hỗ trợ chuyện này thành ra có nhiều chức năng không work.

>> 3.cần ít nhất 1 GB RAM,
Dễ hiểu chuyện này thôi vì ít RAM vẫn cài được nhưng chạy mượt không là chuyện khác.

>> 4.cần ít nhất 16 GB ổ cứng.
Cũng dễ hiểu. Thực ra chỉ cần khoảng 7Gb là đủ cài nhưng cài xong ngồi ngó thì cài làm gì. Máy của bạn dư 16Gb.

Tóm lại: upgrade thêm RAM cho đủ ít nhất 1GB và yên tâm cài. Có điều thiếu phần areo, thêm card màn hình chắc giải quyết được.

kurubi
09-05-2011, 12:12
CPU: Dual core 1.73GHz
RAM 1Gb
HDD 120Gb
Cho hỏi :
- Với cấu hình này thì chạy được Win7 không?
- Giờ nâng RAM lên 3Gb thì chạy Win7 có được không? mượt không?
Mình chỉ sợ tốc độ 1.73Ghz ko đủ sức với Win7 thôi.
Xin cảm ơn !

The Old Man
09-05-2011, 12:34
Chạy OK, lướt web, check mail v.v. Không chơi game.

TongNghien
10-05-2011, 00:05
Mình thấy có bạn nào đó chưa rõ về việc cài hệ điều hành 32-bit và 64-bit, nên cũng xin giới thiệu một e-book có liên quan.

E-book này nói sơ về vấn đề cài Windows 7, về vấn đề 32-bit và 64-bit, về cách tạo máy ảo trên máy thật.

http://www.mediafire.com/?u6ljp3a6158epg8