PDA

View Full Version : Cách phân vùng hợp lý để cài 3 HÐH

fop1985
10-10-2004, 13:04
Mình dịnh cài các HÐH theo thứ tự sau: Windows 2000 Advanced Server, Windows XP Pro, Linux RedHat 9 vào ổ cứng 30GB. Mình phân vùng như thế này có hợp lý chưa zạ?
** Chia làm 3 partition, mỗi partition dều 10GB:
- Windows 2K : cài trên partition thứ 1 làm Primary.
- Windows XP : cài trên partition thứ 2 làm Primary.
- RedHat : vì Linux cần nhiều phân vùng riêng cho nó nên mình chia nhỏ 10GB ra.
/boot : 200MB cài trên partition thứ 3 làm Primary. Các partition còn lại nhu: / (2GB), /usr (4GB), /home (1GB), /var (1GB), swap (dung luợng còn lại, RAM của mình là 512MB) và đều nằm trên vùng Extended.
Mình thuờng hay cài lại HÐH nên ko biết nếu chia như thế khi format và cài lại 1 HÐH nào dó (Win 2K chẳng hạn) thì 2 HÐH kia có tự boot đuợc hông?
Vì không rành về phần cứng lém nên mình rất mong sự góp ý của các bạn, xin cám ơn... :)

cao boi
10-10-2004, 23:14
không thể hiểu nổi bạn làm cái gì mà cần tới 3 cái hệ điều hành chi cho mệt .Mà cái ổ cứng chỉ có 30GB thì hơi ít để cài 3 hệ diều hành .nhưng theo tui biết XP ->10 GB mới đủ dể cài các phần mềm hoặc dzu dzi cho 8GB là tối thiểu ,2000 chắc ít hơn 1 tí cỡ 6 GB ,nhưng nếu chia như thế đĩa cứng bị phá đĩa vì chia tá lả dung lượng thì không nên . tốt nhất là chia 3 ổ có dung lượng bằng nhau thì tốt nhất .

không thể hiểu nổi bạn làm cái gì mà cần tới 3 cái hệ điều hành chi cho mệt .Mà cái ổ cứng chỉ có 30GB thì hơi ít để cài 3 hệ diều hành .nhưng theo tui biết XP ->10 GB mới đủ dể cài các phần mềm hoặc dzu dzi cho 8GB là tối thiểu ,2000 chắc ít hơn 1 tí cỡ 6 GB ,nhưng nếu chia như thế đĩa cứng bị phá đĩa vì chia tá lả dung lượng thì không nên . tốt nhất là chia 3 ổ có dung lượng bằng nhau thì tốt nhất .
có 1 lời khuyên
nếu sài linux để học cho biết thì kím cái ổ cứng nào cũ mà cài vào cho biết còn cái ổ 30 GB cài XP và 2000 là được rồi
còn nếu dùng linux để làm việc thì 1 trong 2 thằng XP hoặc 2000 chọn 1 trong 2 thôi đưng tham wá ,sẵn thì ghost cho xong ->mốt khỏi cài lại .Với lại mấy cài chuyện cài nhìu hệ điều hành lên cùng 1 ổ cứng rắc rối cho bạn lúc sau này bị hư 1 HDH mà cần cái lại cái đó thì hơi mệt