PDA

View Full Version : Dùng sạc pin laptop này cho lap top khác?

lecanhquy
28-02-2011, 15:40
Sạc pin laptop TOSHIBA của mình bị hỏng,mình mượn sạc pin của LENOVO cắm vào có được không? Cảm ơn nhiều.

tam_giang
28-02-2011, 15:53
Bạn hỏi bâng quơ như vậy thì đành trả lời là không. Tuy nhiên có vài thứ cần coi, có thể được

(a) Voltage: Voltage của 2 máy phải giống nhau hay xê xích khoảng 5%
(b) Wattage: Trong trường hợp ngày wattage của Lenovo phải bằng hay lớn hơn,
(c) Cái tip/chấu: phải đúng cỡ và đúng cực

Hiện họ có bán cái Universal Laptop Charger, có thể xài cho nhiều máy khác nhau, không đắt bằng mua cái gốc đâu:

http://universallaptopcharger.net/

02091983
28-02-2011, 15:56
Sạc pin laptop TOSHIBA của mình bị hỏng,mình mượn sạc pin của LENOVO cắm vào có được không? Cảm ơn nhiều.

Bùm!!!! Đừng có dại mà cắm lung tung!

hoangniitsoft
28-02-2011, 16:06

Có thể được , nhưng trước tiên nên kiểm tra có cùng chấu không (đầu cắm vào máy tính)

Tiếp đó là cực kỳ quan trọng , bạn phải xem hiệu điện thế , công xuất xạc của 2 cục xạc (adapter) có giống nhau hay không . Các chỉ số này là input và output in trên cục xạc . Nếu giống mới được cắm xạc , còn sai thì không nên dùng

Trong quá trình xạc nếu cục xạc quá nóng hoặc chỗ tiếp xúc giữa cục xạc với máy tính nóng bất thường thì nên tháo ra ngay để tránh thiệt hại

Còn nếu bạn chơi trò lấy cục xạc cắt dây cục cũ nối vào cục mới thì Hoàng xin bái làm sư phụ

kiettt
28-02-2011, 17:28
Có thể được , nhưng trước tiên nên kiểm tra có cùng chấu không (đầu cắm vào máy tính)

Tiếp đó là cực kỳ quan trọng , bạn phải xem hiệu điện thế , công xuất xạc của 2 cục xạc (adapter) có giống nhau hay không . Các chỉ số này là input và output in trên cục xạc . Nếu giống mới được cắm xạc , còn sai thì không nên dùng

Trong quá trình xạc nếu cục xạc quá nóng hoặc chỗ tiếp xúc giữa cục xạc với máy tính nóng bất thường thì nên tháo ra ngay để tránh thiệt hại

Còn nếu bạn chơi trò lấy cục xạc cắt dây cục cũ nối vào cục mới thì Hoàng xin bái làm sư phụ

Xúi dại, quá sức là xúi dại luôn. Cũng tương đương với việc người ta hỏi có thể lấy bánh xe đạp gắn vào xe gắn máy được không, và bạn bảo không sao cả, bánh xe nào cũng là bánh xe. :no:

bé_Bi_IT
28-02-2011, 17:35
Úi đừng dại mà cắm linh tinh à nha
Ra hàng mua cái adapter khác, chỉ tầm 200k thôi (bảo hành 1 năm, new 100%)

hoangniitsoft
28-02-2011, 20:14
Xúi dại, quá sức là xúi dại luôn. Cũng tương đương với việc người ta hỏi có thể lấy bánh xe đạp gắn vào xe gắn máy được không, và bạn bảo không sao cả, bánh xe nào cũng là bánh xe. :no:

Thì đã bảo là có thể được nếu phù hợp thông số , chứ có nói chắc chắn là cắm được đâu , như điện thoại motorola cũng có thể dùng chấu cắm của ipod trung quốc , với điều kiện có hiểu biết về kiến thức điện tử 1 tí , trên đó đã nói rõ về các chỉ số đó thôi

Ai kêu bánh xe đạp gắn được vào xe máy không tại hạ cũng kêu có thể được , pải coi xe đạp đó lốp thế nào , công suất bơm hơi ra sao , chứ đâu phải lấy cái bánh xe đạp mini gắn vào là được , nhưng mà nếu là bánh xe đạp leo núi chuyên dụng thì chưa chắc không được . Ngày xưa Honda tạo ra xe gắn máy từ việc gắn bộ máy cơ khí vào thân xe đạp đó thôi

bé_Bi_IT
28-02-2011, 20:32
mỗi hãng sạc có thiết kế kiểu mạch riêng hay sao ấy.
Mình so sánh 1 số sạc của HP với Dell nhìn giống nhau về chân, về thông số nhưng cắm lại ko được

lecanhquy
28-02-2011, 20:46
Hehe.Hỏi lại vậy thôi,chứ mình cắm vào dùng được 1 tiếng thì bắt đầu thấy khét,ráng xài thêm 15' nữa,may chưa cháy.

dl988
28-02-2011, 21:15
không biết ghim vừa không??? nếu xem thông số 2 cái giống nhau thì chắc được :D

tam_giang
01-03-2011, 05:57
Tôi nhắc lại, cần 3 điểm: voltage, wattage và tip/chấu cắm. Nếu tương đương cả 3 là dùng được. Hiện nay người ta bán 1 cái dùng cho nhiều máy khác nhau rồi. chẳng hạn như cái này:

http://www.gadgetvenue.com/wp-content/uploads/2009/02/universal-power-supply-usb-hub.jpg

The Old Man
01-03-2011, 06:31
Bác Tam Giang ráng mà giải thích! Tôi bị đụng đầu vô vách tường cái vụ nhiệt kế rồi nên không dám giải thích kiểu khoa học thường thức về voltage, wattage và tip/chấu cắm.

mjnhkata
01-03-2011, 08:31
theo em thì đang dùng máy nào thì dùng sạc máy đó. adapter cũng đâu có đắt lắm.

lecanhquy
06-03-2011, 10:16
Bị khét kia không hiểu là nóng cái gì nhỉ? mình chưa mua lại sạc được nên chưa thử được,không hiểu có sao ko nữa.Lỡ cháy mất bộ điều khiển nguồn thì phải làm sao nhỉ? hix hix.Mình thử mở lại không sạc thì máy vẫn chạy được.