PDA

View Full Version : Phương Pháp Học Bị Lảng Quyên

ahn
08-10-2004, 12:21
Thân chào các bạn!
Mình đã từng đọc một phương pháp học hình như của một giáo sư hay tiến sĩ gì đó của nưóc ngoài.
Nó rất hay và nó có một cái tên viết tắc là
"SW3R"
Mình không nhớ rõ từng chữ viết tắc là gì.Nhưng mình nhớ hình như chữ R cuối cùng là (lặp lại các bước trên sau 24 giờ)
Mình thật sự không còn nhớ gì về phương pháp này chỉ biết là nó rất hay,rất tốt cho sinh viên và cả học sinh.
Vậy ban nào còn nhớ hay co lưu lại thì có thể post lên đây để mọi người và cả mình nữa được xem lại được không.
PS:Minh đã tìm nó rất lâu rồi mà chưa gặp lại,bản lưu lại cua minh đã bi mất
RÂT CẢM ƠN CÁC BẠN NẾU BẠN CÒN NHỚ
XIN CẢM ƠN!

Violon
18-04-2005, 21:54
mình thấy phương pháp học 1 lúc 1 ít, tích lũy từ từ thì dễ thành công nhất, chứ 1 lúc mà ôm đồm quá thì mau chán và chẳng bao giờ thành công, đặc biệt là với dân IT tụi mình. (kinh nghiệm bản thân thôi, nếu mà sai với 1 số bạn thì mong bỏ qua nhé)

ahn
27-05-2005, 21:02
UHm nhưng nhiều lúc cũng cần phải chịu khó nhét nhiều lắm bạn à .
Bởi vậy có bài hát
Cây đờn sinh viên "thức suốt đêm dài những mùa thi đến"

dan_mien_que
15-10-2005, 04:59
Hình như Phương pháp học của Accredit Learning. Mình không có tài liệu ở đây nhưng hình như chữ ông bạn viết sai rồi!. Mình cũng chỉ nhớ có 1 chữ trong đó. S stands for Survey thì phải ??

ongtho
15-10-2005, 05:48
không cần nhắc lại kiến thức vừa học khi chưa cần để dành time tìm hiểu cái mới, ôn lại cái vừa học khi sắp quên. áp dụng vào học ngoại ngữ dễ thấy hiệu quả nhất.

ahn
17-11-2005, 21:49
Lam` gì cũng phải có phương pháp.Nói chung pp họclà một vấn đề khá chung, mỗi người có ý kiến riêng mình, chúng ta cứ post lên các phương pháp mà chúng ta biết.
To: dan_mien_que
Registered User bạn post lên thử phương pháp

Hình như Phương pháp học của Accredit Learning.

NHÉ

tqvn2004
08-12-2005, 06:12
Thân chào các bạn!
Mình đã từng đọc một phương pháp học hình như của một giáo sư hay tiến sĩ gì đó của nưóc ngoài.
Nó rất hay và nó có một cái tên viết tắc là
"SW3R"
Mình không nhớ rõ từng chữ viết tắc là gì.Nhưng mình nhớ hình như chữ R cuối cùng là (lặp lại các bước trên sau 24 giờ)
Mình thật sự không còn nhớ gì về phương pháp này chỉ biết là nó rất hay,rất tốt cho sinh viên và cả học sinh.
Vậy ban nào còn nhớ hay co lưu lại thì có thể post lên đây để mọi người và cả mình nữa được xem lại được không.
PS:Minh đã tìm nó rất lâu rồi mà chưa gặp lại,bản lưu lại cua minh đã bi mất
RÂT CẢM ƠN CÁC BẠN NẾU BẠN CÒN NHỚ
XIN CẢM ƠN!

Chắc bác muốn nói đến phương pháp SQ3R: Khảo sát (survey) - đặt câu hỏi (question) - đọc (read) - đọc lại (review) - ghi nhớ (Recite):

http://www.studygs.net/vietnamese/texred2.htm

Arkain
08-12-2005, 06:50
Đúng là cách học đó là tốt nhất, nhưng mà sinh viên thường đến phút cuối, nước tới chân mới nhảy không à, hehehe.

ngocquang19877
18-12-2005, 08:40
Chắc bác muốn nói đến phương pháp SQ3R: Khảo sát (survey) - đặt câu hỏi (question) - đọc (read) - đọc lại (review) - ghi nhớ (Recite):

http://www.studygs.net/vietnamese/texred2.htm

Nguyễn Thanh Hương là bác hả tqvn2004??
Rất cám ơn trang web của bác,rất rất hay
@ahn:bạn có thể tìm đọc các tác phẩm của Nguyễn Hiến Lê,có 1 cuốn có tựa là phương pháp tự học hiệu quả (không nhớ rõ lắm) in trong giai đoạn 70-80,rất hay :D

tqvn2004
04-01-2006, 22:07
Nguyễn Thanh Hương là bác hả tqvn2004??
Rất cám ơn trang web của bác,rất rất hay
@ahn:bạn có thể tìm đọc các tác phẩm của Nguyễn Hiến Lê,có 1 cuốn có tựa là phương pháp tự học hiệu quả (không nhớ rõ lắm) in trong giai đoạn 70-80,rất hay :D

Hihi, không phải. Tôi có tên nam tính hơn nhiều :D