PDA

View Full Version : các bác ơi mang LAN nhà em ko ổn định ! kíu em !

trongthinh
08-10-2004, 10:40
các cao thủ ơi cho em hỏi chút ! Em mới mở Net, phòng có 13 máy, thỉnh thoảng có một số máy ko vào LAN dc ==> ko vào mạng dc (máy chủ XP PRO, may con win2000, xp), trong khi vẫn thông báo có kết nối LAN, đồng hồ vẫn tính thời gian. Như lúc này là 3 máy ko vào LAN dc, em bị tình trạng này lau rồi các bác ạ, từ khi mới mở NET tới giờ, em đã đổi switch rồi nhưng vẫn bị như thế, khi ko vào mạng dc em phải tắt máy đi rút hết điện sau một thời gian lại vào dc các bác ạ !
em rất hay bị như thế sau khi bị mất điện đột ngột, nhưng các bác đừng nghĩ là nguyên nhân ở chỗ đó nhé ! Vì rất nhiều lần sau khi khách về hết (khoảng 11h đêm) em đã tắt từng máy một, tắt modem, tắt switch bình thường nhưng sáng hôm sau thì chỉ dc khoảng một nửa số máy vào dc mạng thôi, có cách nào khắc phục ko các cao thủ ơi ? kíu em đi !

trongthinh
08-10-2004, 19:43
các cao thủ ơi sao như lá mùa thu thế ? em đang đau đầu lắm các bác ạ Ă

nghean37
11-10-2004, 10:16
Bạn chuyển hệ điều hành 2000 sang 98 đi, và đặt các máy ip tĩnh.

trongthinh
12-10-2004, 08:43
cảm ơn bác nhé ! nhưng em đã thử làm như thế rồi. MÁy chủ em cài XP Pro, các máy con em cài 98SE nhưng các máy con hay bị lỗi lắm bác ạ. Nhất là Yahoo Messenger, rất hay bị lỗi và OUT luôn. Bác có giải pháp nào cho em dùng 98SE tối ưu ko ? Em cũng muốn dùng 98 thôi, vì cấu hình máy em cũng ko được cao cho lắm. Em cảm ơn bác nhiều! À! bác có link nào post cho em nhé !

hocmau20
12-10-2004, 08:56
Chỗ mìh cũng thỉnh thoảng có 1 máy không vào được mạng trong khi khác thông số mạng vẫn bình thường. Nhưng nếu bạn bật status của Lan Area Connection (biểu tượng 2 máy tính kề nhau ở taskbar) sẽ thấy sent và received packet không nhảy chứng không có dữ liệu đi vào đi ra máy đó. Mình thường logoff vào admin user và đổi ip của máy đó thì nó lại vào mạng bình thường.

muon_hoc_hoi
12-10-2004, 09:03
neu ban mo han`g net thi nen dung 2 modem de chay 2 duong litline di,nhu vay thi` se ko bi out mang nua dau.Co le do bay h modem cua ban ko duoc tot lam nen moi hay bi mang nhu vay do,modem ma nong' qua' cung se dan den mang bi nghen

trongthinh
13-10-2004, 08:24
bạn nói thế ko đúng, mình đã bỏ thời gian ra để cài lại toàn bộ WIN mới rồi vẫn ko được (khi khởi động máy bình thường thì biểu tượng kết nối LAN xuất hiện rất nhanh nhưng khi bị như thế thì có khi mất 3 phút mới xuất hiện), mở status ra vẫn có trao đổi dữ liệu bình thường. Không có cách gì khắc phục được cả, mình đã làm về máy tính và mạng nhiều rồi nhưng đây là lần đầu tiên mình gặp trường hợp như thế này. Nếu muốn cho nó nhận được LAN thì phải tắt toàn bộ máy đi khoảng 1h sau lại bình thường (ko phải thay đổi bất cứ gì)

blacksoul
13-10-2004, 08:30
cái này thì pó tay luôn . nhà tui cũng vậy đó . Nhưng ở nhà tui chỉ có 2 computer thôi , khi máy vào Internet đả turn on sẵn , máy kia mở lên ... cái biểu tượng connnect chờ khoảng 2-3 phút mới xuất hiện là biết ngay thằng này không vào NET được liền .

han_pass
13-10-2004, 15:42
thay mô đem đi chờ gì nữa máy cấu hình ko được tót modem lởm thì chắc chắn out là phải roài

hocmau20
14-10-2004, 23:24
bạn nói thế ko đúng, mình đã bỏ thời gian ra để cài lại toàn bộ WIN mới rồi vẫn ko được (khi khởi động máy bình thường thì biểu tượng kết nối LAN xuất hiện rất nhanh nhưng khi bị như thế thì có khi mất 3 phút mới xuất hiện), mở status ra vẫn có trao đổi dữ liệu bình thường. Không có cách gì khắc phục được cả, mình đã làm về máy tính và mạng nhiều rồi nhưng đây là lần đầu tiên mình gặp trường hợp như thế này. Nếu muốn cho nó nhận được LAN thì phải tắt toàn bộ máy đi khoảng 1h sau lại bình thường (ko phải thay đổi bất cứ gì)

Đã thế thì tôi cũng không biết nói thế nào nữa. Bạn thử tráo đổi NIC máy bị qua máy không bị xem sao ?