PDA

View Full Version : Hỏi về ASP.NET

azzu
08-10-2004, 07:53
Mình mới học ASP.NET nên có một số câu hỏi sau:
1:/ Mình muốn include 1 trang header vào các trang còn lại phải làm thế nào?
2:/ Mình có một danh sách các sản phẩm mình muốn hiển thị và phân trang cho nó thì phải làm sao?
Ai biết chỉ giúp nghe. (Chỉ cặn kẻ một chút vì mình mới bắt đầu học)

Mr Spar
08-10-2004, 11:34
1.nếu học ASP.NET bạn nên đọc và sử dụng User Controls,
Tạo 1 user controls rồi đăng kí Tag vào trang nào bạn muốn hiển thị Header.
2.Câu hỏi này bạn phải nói rõ hơn, không hiểu ý bạn đang làm gì ???
Danh sách các sản phẩm lấy ở đâu ra ? Bạn muốn hiển thị trên web = datagrid hay datatable hay cái gì khác ??

blueinred
08-10-2004, 11:54
Bạn muốn dàn trang (Paging) thì các đơn giản nhất là dùng DataGrid control, chi tiết và source bạn có thể search tại các trang ASP.NET, key word là "datagrid paging"

azzu
08-10-2004, 11:56
Hiển thị bằng datagrid lấy từ database
Còn phần trả lời cho câu hỏi một của bạn mình chưa hiểu lắm. bạn có thể chỉ rõ hơn hoặc có thể attack một ví dụ được không.

blueinred
08-10-2004, 12:06
Bạn biết User Control chứ, (*.ascx ), trong một trang web (*.aspx), bạn kéo User Control vào ( Từ Solution Explorer, click *.asxc file vào kéo vào trang aspx đang mở.

Nếu bạn quen với Custom control thì ( hơi Advanced), bạn sẽ thêm từ ToolBox ( như là TextBox, ImageBox...) vậy đó.

Nói chung là kéo thả, ah, nói chung với các thanh phân như Header, Footer, người ta thường dùng User Control, bạn Right click vào Project, Add Item, chọn User Control, sau đó bạn thêm các điều khiển vào User Control mới tạo như blà làm với trang ASPX vây thôi, save lại, viết code...

azzu
08-10-2004, 12:20
Có lẽ những cái này hơi khó nhưng mình sẽ cố gắng làm. Cho mình hỏi một câu nữa nhé:
Nếu mình có tất cả các trang đều có header giống nhau : vậy thì làm thế nào để khi user và trang thứ 2 thì browser chỉ load phần thân thôi mà không load Header?

blueinred
08-10-2004, 12:23
Ah, bạn có thể Add hay không Add cái User Control vào trang mà, bạn muốn trang nào dùng Header thì Add vào, trang nào không dùng thì không add...

Cận
08-10-2004, 18:55
cái đó là bạn phải dùng frame thôi, ko có cái nào khác ngoài frame chỉ load phần body chứ ko load phần header :)

tranducmille
08-10-2004, 20:40
Hiện nay mình vừa làm xong phần phân trang trong control datagrid, bạn có thể tham khảo trang www.tuoitre.com.vn. Đây là module nhỏ trong project của mình. Nếu bạn cần thì chỉ cần gửi cho mình email đi. tranducmille@hotmail.com
thanks.

Cận
08-10-2004, 22:32
nếu dùng paging của datagrid thì rất bèo, vì nó phải load toàn bộ data xuống rồi mới paging, bạn nên tham khảo source code asp.net forum ( www.asp.net ), vào storedprocedure mà xem, thân :)

KEM_WALL
10-10-2004, 08:57
gọi là bèo thì cũng không đúng lắm :D
nhưng mà phân trang bằng datalist hay repeater ngon hơn nhiều