PDA

View Full Version : Mời các bạn cho biết ý kiến về RaoVatLinhKien.com

vikhoa
08-10-2004, 02:32
Trước tiên, mời các bạn xem thử trang : http://www.tinraovat.com/ của DDTH.com

Rồi xem trang http://www.raovatlinhkien.com/ của TrungDu.net (hoặc VietCHUM).

Không chỉ có design mà cả code & lang cũng không khác gì mấy. Còn muốn biết ai rip của ai thì cứ xem thử cái chữ "Thống kê" bên RVLK, do không có font giống TinRaoVat (hoặc không biết là font gì) nên đành phải xài 1 cái font "lạc tông" như vậy là có thể suy ra ngay. Hơn nữa, TinRaoVat.com lại ra đời trước RVLK khá lâu.

Cách đây vài tuần, họ còn để nguyên cái logo Raovat@IT4VN nữa chứ :confused: Sau khi tôi gửi email đề nghị thay design khác không sử dụng thì họ vẫn để nguyên mà chỉ thay cái banner và 1 chút màu sắc mà thôi.

TrungDu hiện đăng ký là một công ty (http://www.trungdu.net/about/) thế nhưng làm việc thế này thì tôi hoàn toàn không thể chấp nhận được.

Đến cả dòng "This site is a part of IT4VN.com Network." cũng bị copy lại thành "This site is a part of Vietchum.com Network." thì quả thật là chịu không nổi.

Rất mong các bạn cho 1 chút ý kiến về việc này, nhất là các webmaster và designer.

FrzzMan
08-10-2004, 02:40
Good Designers Copy, Great Designers Steal...

dzukhanh
08-10-2004, 02:45
http://www.trungdu.net/portfolio/

trong trang này sử dụng hình ảnh sản phẩm của www.asinvn.com làm đưa lên ... :( ...

ví dụ : http://www.asinvn.com/asin_v2/flashdesign.html

satthuhuydiet
08-10-2004, 07:07
Wow hê hê chả biết phải nói sao nhưng tui thấy, Design là một cái template Monster ID 1148 cái này có lẽ cả triệu người VN có nên không có gì đáng nói :D còn source thì chắc là học hỏi phong cách @T4VN [vì code quá đơn giản hi khoản vài h là code xong source đó :D. chữ This site is a part of Vietchum.com Network thì chả có gì cả bắt chước củng chả sao một câu ngôn ngử bình thường. Nói tóm lại là ngoài chử ở footer và menu header là ăn cắp còn lại là ăn xin. :D không biết ai ăn của ai à nha. :D sorry tui thấy sao nói vậy thôi híc vì không biết ai khá hơn ai. :D

zoom
08-10-2004, 07:49
Chời, nói chung thì bên trung du có khá nhiều template monster, vì vậy chuyện Design bắt mắt thì không có gì ngạc nhiên lắm. Chỉ bực mình nhất là cái dòng Powered by TrungDu.NET. CÁi dòng Powered chỉ dành cho nguồn gốc xuất phát của script.

Pixelart cũng có mắt thẩm mỹ lắm chứ, có coi vài trang của cậu ấy rồi , không biết tự design hay bê skin ở đâu về, chắc là edit lại thôi, vì đa số các webmaster đều vậy :D . Nhưng nói chung công ty này phát triển và có chiến lược quảng cáo rất dữ dội và rấm rộ :D , cái này có thể nói là thành công.

Mic
08-10-2004, 08:14
hix... Pixelart design trang Vietchum.com... ko biết vụ zdì nữa.... nhưng rip là chơi ko đẹp...

satthuhuydiet
08-10-2004, 08:44
Chắc là muốn chơi nhau gì thôi chứ mình thấy khả năng design của chú pixelart rất tốt hê hê, Code thì bên đó là company là lại tất nhiên là phải có dân lập trình chuyên nghiệp rồi hô hô........ :D

zoom
08-10-2004, 09:06
Chắc là muốn chơi nhau gì thôi chứ mình thấy khả năng design của chú pixelart rất tốt hê hê, Code thì bên đó là company là lại tất nhiên là phải có dân lập trình chuyên nghiệp rồi hô hô........ :D

Chắc là bạn của pixelart rồi , heheh ,binh nhau dữ quá
Mà nói chung pixelart design cũng đẹp

satthuhuydiet
08-10-2004, 10:00
Chắc là bạn của pixelart rồi , heheh ,binh nhau dữ quá
Mà nói chung pixelart design cũng đẹp
Hê hê chẳng phải bên thằng nào con nào cả, nhưng tui chưa thấy VI KHOA Design khi nào cả hô hô nhưng Pixelart thì củng thấy vài trang good.... còn riêng cái web đó thì dù sao cái của VI KHOA củng còn lại 98% của MONSTER ID 1148 còn cái của PIXELART thì 70% MONSTER ID 1148 [cái banner đã change]
:D hô hô

saigoneyes
08-10-2004, 10:14
Trung Du là 1 công ty ?? Mình nghĩ là 1 dịch vụ thôi Vikhoa ah, mình check thử ở Sở KHDT, chưa thấy được tên TrungDu (sorry Trung du nếu mình check thiếu). Tuy nhiên theo mình biết thì Trung Du.net không có bộ phận web design va programmer ra trò, hình như cả 2 bộ phận này cũng chỉ có 2,3 người thì phải. Đa số chỉ dùng Template, Source (chôm ở đâu ra khơng biết) để edit và rip lại. Xem trang sản phẩm thực hiện của họ mới thấy hầu như chỉ toàn là những trang của họ tự mua domain rồi tự làm thôi. Pixelart xem lại cách làm việc của TrungDu nhé.

satthuhuydiet
08-10-2004, 10:20
Hô Hô vậy theo you nói thì ra TrungDu.Net là công ty Maaaa áh, Company 3 người vậy là một giám đốc kim trưởng phòng kinh doanh và tiếp thị, một phó giám đốc kim designerrrr và codigggg, một trưởng phòng kim nhân viên, Tuy nhiên đang nói về vấn đề cái web 98% Monster và cái 70% Monster đó còn cái company Maaa thì chưa cần xét đến...ai có ý kiến gì nữa không.

saigoneyes
08-10-2004, 10:35
mình nghĩ là template thì dùng trùng nhau nhiều lắm, có thể RaovatLinhkien và TinRaoVat của Vikhoa là dùng giống nhau, quan trọng là cái có trước và cái có sau thôi... mình không quan tâm đến điều này. Tuy nhiên nếu đã tự quảng cáo là 1 côgn ty Web chuyên nghiệp thì nên hạn chế sử dụng template. Hãy chứng tỏ rõ thực lực của mình. Design mà chỉ thích rip lại hoặc coding mà chỉ edit lại thì làm sao phát triển được.

satthuhuydiet
08-10-2004, 10:56
Ừa nhỉ nói cậu này chỉ được cái nói đúng :D vậy là lão VI KHOA cho rằng PIXELART design giống cái MONSTER của mình và kiện lên đây... chứ code thì VI KHOA không share sao mà nó giống y chang được còn chuyện xem html mà học hỏi rồi code giống thì chuyên đó đâu có ai cấm, còn nếu không muốn bản quyền bị lộ thì cứ chạy trên Localhost ở nhà mình đó rồi một mình tự post rồi tự xem luôn... :D

pixelart
08-10-2004, 11:49
Chào các bạn !
Lâu wé ko lên DDTH . Giờ lên thấy bài này nên pix cũng góp chút ý kiến .

01. Site đó pix save của raovat4it.com về code lại --> lười design . Do site đó ko có chủ ý đưa lên net , mà chỉ định làm chơi . Sau đó 1 người trong cty lấy nên pix đưa cho ảnh thôi .

Nhưng giờ đã đưa lên net , pix sẽ sửa lại giao diện trong vài ngày nữa . Xin lỗi VK về sự việc này

02. Làm sao bạn có thể biết là Trung Du chỉ có 3 người ? Bạn có cảm thấy hoang đường ko ? Chúng tôi phải khai báo số lượng nhân viên cho bạn sao ?

03. Site raovatlinhkien nhìn raovat4it để code lại. Chứ tôi thì ko đủ khả năng mà mò vào server của DDTH mà download về đâu :) .

04. To Dzukhanh. SOrry vì chôm vài hình của anh :D ... Để làm lại hình khác .hehehe

Terry
08-10-2004, 12:06
TrungDu là nhóm fix code của các scripts nổi tiếng trên Net (đa phần là sửa phần template). Tôi có hầu hết các scripts mà TrungDu sử dụng cho các customers của mình (mình xem các customers's urls trên trungdu). Nhưng điều này không sao cả. Script đã Null (fix spy, callback ...) của các nhóm cracker nổi tiếng thì xài free cho tất cả. No ideas !!!
=> Sorry nếu nói gì sai với nhóm TrungDu, và "chỉnh" lại giùm tôi.

Raovatlinhkien và tinraovat giống như 2 giọt nứơc ;) nhưng có điều là làm lại khá rõ ràng , nhìn thóang từ PHP Classifieds. Đó là nhận định của T.

Vừa rồi, thật ra là T tưởng tinraovat của vikhoa và raovatlinhkien là 1 đó. Vì thấy giống nhau, rồi mình gởi email cho duytri , muốn trao đổi banner site của mình là Trung Tâm Rao Vặt http://raovat.viettinpc.com , tuy nhiên site mình thì ko giống ai rồi ^_^ . Hiện tại đang làm thêm.

P.S: hỏi ngoài 1 chút, có thể trao đổi banners (logo) với vikhoa trong tinraovat ko ? T muốn là các site raovat ở Vn đều liên kết với nhau tạo nhiều điều kiện quảng bá sản phẩm hơn cho khách hàng thôi.

pixelart
08-10-2004, 12:54
TrungDu là nhóm fix code của các scripts nổi tiếng trên Net (đa phần là sửa phần template).

Mình ko hiểu ý bạn . Những script của bên mình bạn có hầu hết ??? --> cái này thì mình ko tin :)

Đa phần là sửa templete ?? Bạn đã lầm tưởng khi nhìn ra ngoài nội dung site . Cách sắp xếp mà bạn nói .

Ko lẽ web nào có banner , có footer , có header đều là edit từ template sao .

ITbaby
08-10-2004, 13:04
Đồng ý với ý kiến của anh Terry. Miễn ý kiến thêm , wên, khẳng định cái nữa , tất cả từ PHPClassifields có điều của trungdu chơi Null luôn chữ Powered by PHP Classifieds luôn, còn Templates thì không sao cả, ai đẹp thì chỉa CSS thôi, không có gì là quá đáng, nhưng còn chỉa câu từ và hình ảnh của Vi Khoa đặt lên trên Net luôn thì coi lại đi lão Pixel à .

Terry
08-10-2004, 15:17
Mình ko hiểu ý bạn . Những script của bên mình bạn có hầu hết ??? --> cái này thì mình ko tin :)

Đa phần là sửa templete ?? Bạn đã lầm tưởng khi nhìn ra ngoài nội dung site . Cách sắp xếp mà bạn nói .

Ko lẽ web nào có banner , có footer , có header đều là edit từ template sao .

Script đa phần là có template, hoặc dùng footer.php, header.php, global.php ... đa phần là vậy để định dạng mặc định footer, header cho whole site. nên việc sửa không khó, ;) Tôi chỉ nói là sửa như vậy chứ đâu đụng chạm hay chê bai gì đâu, vì sửa phải biết không ít thì nhiều coding nữa , phải không ? ;)

Scripts thì quả là tôi có nhiều thật, nhưng kể mấy cái này ko có chủ đích gì cả, lôi thôi mất thời gian ko đâu vào đâu. Chỉ trả lời pixelart thôi, vì tôi biết pixel design khá tốt, và cũng xem nhiều bên zideanart rồi.

TrungDu sẽ còn phát triển đó thôi, nhưng nếu design cho các cty lớn, các bạn sẽ gặp khó khăn khi lỡ cty đó bị programmer của script đó phát hiện và phát kiện. Mình chỉ góp ý vậy thôi. Vì hiện tại, T cũng dùng các script cho các website của T.

saigoneyes
08-10-2004, 15:39
ừa đồng ý 2 tay với Terry đấy. Bây giờ đã là dân web thì chuyện Modify source không khó. Nhưng phải nên hạn chế sử dụng hoặc có thể lấy để tham khảo thì ok. Mình thấy nhì6u công ty mang danh design và web trọn gói nhưng trình độ chỉ ở mức sửa code. Như vậy thì làm sao có thể Dev 1 website theo ý tưởng của khách hàng được. Mình nghĩ Trung Du nên nâng cao khả năng của mình hơn vì thực sự mình biết rất rõ về TrungDu và PixelArt. Nói ra nhiều chuyện ở đây không phải đễ công kích mà chẳng qua để anh em có thể góp ý kiến đóng góp cho các công ty Việt Nam cũng như đóng góp cho sự phát triển của CNTT nước nhà vậy.

zoom
08-10-2004, 16:09
Nhưng mà tóm lại là không được xóa dòng Powered by.... :D Cái dòng này chỉ dành cho những ai tự Code 100% từ đầu đến cuối , chứ đổi skin thì cũ chỉ là edit lại.

saigoneyes
08-10-2004, 16:20
haha cái webmaster.no-ip.biz của ku Zoom sao không để Powered by MamBo nhỉ. Ở đó mà nói người ta. Nhìn source biết của source của ku nào ngay.

pixelart
08-10-2004, 17:48
Script đa phần là có template, hoặc dùng footer.php, header.php, global.php ... đa
phần là vậy để định dạng mặc định footer, header cho whole site. nên việc sửa không khó, Tôi chỉ nói là sửa như vậy chứ đâu đụng chạm hay chê bai gì đâu, vì sửa phải biết không ít thì nhiều coding nữa , phải không ?

Scripts thì quả là tôi có nhiều thật, nhưng kể mấy cái này ko có chủ đích gì cả, lôi thôi mất thời gian ko đâu vào đâu. Chỉ trả lời pixelart thôi, vì tôi biết pixel design khá tốt, và cũng xem nhiều bên zideanart rồi.

TrungDu sẽ còn phát triển đó thôi, nhưng nếu design cho các cty lớn, các bạn sẽ gặp khó khăn khi lỡ cty đó bị programmer của script đó phát hiện và phát kiện. Mình chỉ góp ý vậy thôi. Vì hiện tại, T cũng dùng các script cho các website của T.

Mình ko phải là trách bạn đụng chạm hay chê bai . Chỉ có điều là khi bạn code 1 website . Bị người ta nói là edit từ cái này, cái nọ , trong khi người ta không hề biết mã nguồn như thế nào .

Chẳng ai có thể kiện được . Scrip nào mà chẳng có mysql_query ... kiểu như thế . Ko lẽ ai có cũng là bắt chước sao

Cám ơn saigoneyes đã góp ý, đã là dân web, edit không khó . Tôi cũng bắt đầu đi lên từ việc xem và edit các source free thôi . Sau nhiều lần tham khảo và học qua. Chuyện code 1 website A-Z cũng chẳng có gì khó cả :) .

Có thể 1 số bạn chưa viết nổi từ đầu, phải dựa vào free source thì nghĩ người ta cũng như mình . Ko phải ai cũng thế đâu :) .

Mình không phải tự cao hay gì cả, chẳng qua người ta góp ý chưa đúng thì mình sửa lại thôi . Mong terry và saigoneyes đừng hiểu lầm

www.luutruvietnam.com . Rảnh thì ghé vào

quang_ngoc2006
08-10-2004, 18:34
Mệt bà con wá ! Không có chuyện gì cả , có chi đâu mà um sùm với nhau vậy ?

truongton
08-10-2004, 19:03
Toàn VietNam cả thôi mà (đầy đủ nghĩa đen lẫn nghĩa bóng) đáng buồn thay

vikhoa
08-10-2004, 20:11
Đúng thực là vikhoa lấy cái template của monster để làm layout, lúc trước làm cái VNN1269.com để rao chơi mấy thứ với anh em, sau này thấy box Rao-Vat của DDTH cần làm tốt hơn nên tách riêng ra thành TinRaoVat.com (domain của VietFirm.com nhường lại).

Tuy nhiên, vikhoa đã tự làm lại phần graphic và cả button v.v... còn code của PHP-Classifieds thì cũng tự sửa lại khá nhiều cùng với lang. Thế mà chỉ 1 thời gian ngắn sau thấy có 1 site y hệt vậy, mình gửi mail góp ý cũng chẳng thấy hồi âm hay trả lời gì cả mà âm thầm sửa lại banner cùng với màu sắc. Nếu là bạn thì bạn cảm thấy thế nào?

pixelart
09-10-2004, 00:38
Nhắc đến chuyện Email mới nhớ. Sorry vì cái gửi mail trong web ko work :D --> tại để email trong config ko phải email của bên pix . nên hổng có nhận duoc cái nào cả :)

satthuhuydiet
09-10-2004, 04:12
Cuối cùng mọi chuyện đã được giải thích rõ ràng hô hô, VI KHOA thì dùng template MONSTER và code classifields còn PIXELART thì save as layout của VI KHOA và tự code từ A-W còn từ W-Z thì chưa biết. ok vậy xong khóa lại chủ đề ở đây hê hê ......