PDA

View Full Version : Giúp giải quyết các macro của EXCEL !! cám ơn nhiều lắm !!

vongochien
07-10-2004, 13:12
Chào các sư huynh, sư tỉ !!!
Xin các huynh tỉ giúp dùm em cái vấn đề này gấp gấp !!!
Chẳng qua là vầy !!máy em không biết bị cái gì nữa đây !!!
Mỗi khi em mở một file EXCEL thì nó bảo là file này có chứa marco !Và nó cho mình 3 lựa chọn : tắt macro, kích hoạt macro và xem chi tiết.
+ Nếu Enable thì mở được file !
+ Khi tắt chức năng macro thì máy lại báo là không thể tắt được vì có chứa macro Excel version 4.Nếu bấm yes thì mới có thể mở file được, còn No thì không mở file được. (xin các huynh tỉ xem hình kèm theo !!theo thứ tự 01 - 02)
......................
nghiêm trọng hơn nữa đó là các file khác cũng bị tình trạng như trên nếu như có thay đổi nội dung. tức là nếu các file khác em mở lên rồi đóng lại (không có làm bất kỳ động tác nào) thì nó hỏi có lưu những thay đổi hay không ? nếu bấm No thì không sao nhưng mình sẽ không lưu được những thay đổi mới !!
Chắc máy em bị nhiễm virus phải không các huynh tỉ ?????
Khi dùng BKAV quét thì máy báo bị nhiễm virus Valla, nhưng khi diệt rồi, khởi động lại máy thì vẫn bị !!!
Các huynh tỉ giúp em gấp gấp nha !!! Cám ơn nhiều lắm !!!!

hiepsi@
07-09-2005, 04:08
Sao hổng có ai trả lời vậy, mấy tui cũng bị giống vậy nữa?

mt_binh
07-09-2005, 22:56
Cái đó excel 2003 nó cảnh báo macro thôi, cứ mở ra chả vấn đề gì đâu.

tuanth2005
07-09-2005, 23:14
Cái này bạn tìm chương trình diệt Virus D32 (VN) về quét hết ngay mà. Thân

hoxulee
08-09-2005, 03:29
sau khi mở file vào format sheet | unhide là thấy nó liền, sheet có tên hình như là 0000, nó là macro4excel, xó nó đi là được

hiepsi@
08-09-2005, 04:41
Hình như nó không phải là virus, em set macro >> Security xuống mức thấp nhất thì nó không báo nữa.

020
30-09-2005, 08:28
Hình như nó không phải là virus, em set macro >> Security xuống mức thấp nhất thì nó không báo nữa.
Set xuống mức thấp nhất tức là ko có cảnh báo gì cả, mở toang cửa í mà :)
Trường hợp này tui đã gặp qua, tui nghĩ là bị Virus rồi, tất cả các file exel khác cũng bị phải ko? Nếu dùng chương trình diệt Virus quét những file đó là nó báo liền.

diepthanh
30-09-2005, 16:14
-Khi sử dụng các file Excel có chạy macro thì nên bỏ tùy chọn quét tất cả các macro của BKAV. Lúc đó, chỉ khi nào macro chứa virus thì BKAV mới diệt.
-Hoặc là: set macro serurity của Excel xuống thấp.
-Chỉ có ông BKAV khéo lo, hay báo các file Excel chạy macro là chứa virus => nên sử dụng các chương trình quét virus khác khi chạy Excel cho khỏi nhức đầu