PDA

View Full Version : Hỏi về cách hoạt động của Internet

javagaga
07-10-2004, 12:48
Chào mọi người!
Hôm nọ gặp cái bài trong môn Computer networking như vầy, mà chẳng biết trả lời ra sao? Mong mọi người góp ý cho?
Câu hỏi:
Trên trình duyệt, tôi gõ vào google.com và nó hiện ra trang chủ của google.com, bạn hãy mô tả quá trình đã sảy ra? (giao thức, sự kiện, ...)?

Câu này không quá khó, nhưng trả lời hoàn hảo được câu này thực là một bài toán rất nan giải?

javagaga
13-10-2004, 11:14
hic, please giúp đỡ bạn đi, câu này không dễ đâu, có cao thủ nào giúp với, các mod đâu rồi. Đây là forum vè mạng máy tính, Internet cũng là mạng của mạng mà, ko lẽ sai chủ đề hay sao mà không có ai reply vậy?

javagaga
29-04-2009, 15:39
5 năm về trước :)) cả 1 chặng đường dài nhỉ!

magic1000
29-04-2009, 15:54
Ghõ từ google.com >>> gửi thông tin lên DNS ISP Việt Nam xem có thấy ko, ko thấy thì >>> Gửi thông tin lên Root Server >>> Nhận thông tin DNS từ Root Server >>> Trả về máy tính địa chỉ DNS của google.com
Máy tính gửi tiếp thông tin truy cập google.com vào DNS nó nhận được >>> DNS tiếp nhận gửi cho máy tính IP đang chứa tên miền đó >>> Máy nhận IP rồi gửi đến IP đó xin truy cập google.com >>> IP đó kiểm tra IP của máy gửi đến từ đâu phát hiện đây là một chú Việt Nam nó điều hướng luôn sang google.com.vn >>> Trang Web bạn hiện google.com.vn

Mình mới biết có thế thui.

(Đố thầy bạn ghõ google.com mà ra google.com luôn đó - Nếu thấy ờ VN! hehe...)

Ui mình bị lừa thành kẻ bốc mộ!

silkroadpro
29-04-2009, 23:42
bác javagaga sau 5 năm đã giác ngộ cách mạng đc chưa ?

bluesky1612
30-04-2009, 16:43
Ổng nhập niết bàn luôn rồi :D