PDA

View Full Version : mất partition

boytomo
03-10-2004, 22:43
mấy bạn giúp mình với
vừa rồi mình dùng ghost để ghost lại hđh thì bị cúp điện
partition bị mất
2 ổ c,d bị mất tiêu,chỉ còn lại 1 ổ 40g
có cách nào cứu dl đc ko
các bạn chỉ giúp

Offor
03-10-2004, 23:38
Ra ngoài hỏi mua đĩa có Hiren's Boot CD. Boot từ CD này, chạy phần mềm Partition Saver. Ổ 40GB thì thằng này chạy khá lâu nhưng nó cứu được hầu hết các partition, các file bị mất tích. Lưu ý, tuyệt đối không được chạy bất kỳ phần mềm nào khác trước khi chạy Partition Saver vì ổ cứng bị như vậy là lỗi logic mà thôi, dữ liệu thật sự vẫn nằm trên đĩa, chạy các phần mềm khác có thể chép đè dữ liệu lên và hậu quả là mất thực sự, không còn phục hồi được.
Trước đây tui cũng bị mất toàn bộ Master Boot Record, Partition Table, Boot Sector vì lỡ chạy một phần mềm dạng wipe. Cũng may là nó chạy được khoảng 6% thì tui break, sau đó dùng Partition Saver cứu lại được hầu hết dữ liệu, chỉ mất một số dữ liệu nằm ở các sector đầu vì nó đã bị wipe ăn từ đầu đĩa.

ngvuanh
04-10-2004, 00:36
Ra ngoài hỏi mua đĩa có Hiren's Boot CD. Boot từ CD này, chạy phần mềm Partition Saver. Ổ 40GB thì thằng này chạy khá lâu nhưng nó cứu được hầu hết các partition, các file bị mất tích. Lưu ý, tuyệt đối không được chạy bất kỳ phần mềm nào khác trước khi chạy Partition Saver vì ổ cứng bị như vậy là lỗi logic mà thôi, dữ liệu thật sự vẫn nằm trên đĩa, chạy các phần mềm khác có thể chép đè dữ liệu lên và hậu quả là mất thực sự, không còn phục hồi được.
Trước đây tui cũng bị mất toàn bộ Master Boot Record, Partition Table, Boot Sector vì lỡ chạy một phần mềm dạng wipe. Cũng may là nó chạy được khoảng 6% thì tui break, sau đó dùng Partition Saver cứu lại được hầu hết dữ liệu, chỉ mất một số dữ liệu nằm ở các sector đầu vì nó đã bị wipe ăn từ đầu đĩa.

Nếu nó đi luôn hai bảng FAT thì sao nhỉ, chắc kêu trời thôi.

PMT
04-10-2004, 09:37
Một bảng nằm ở đầu ổ, một bảng nằm ở giữa ổ. Đi sao được mà đi. Nếu xài NTFS còn tốt hơn. MFT của nó không nhất định phải nằm ở đầu partition.
Mà sao đến giờ này anh em vẫn chưa tập thói quen sao lưu MBR, BS và các Extended BR nhỉ? Lỡ có gì thì còn cứu được.

Offor
04-10-2004, 18:33
Nếu nó đi luôn hai bảng FAT thì sao nhỉ, chắc kêu trời thôi.
Vậy thì thê thảm hơn. Partition Saver nhận ra các phân vùng nằm từ đâu tới đâu rồi phục hồi lại. Tất nhiên là bảng FAT sẽ được khởi tạo lại từ đầu và sẽ thấy ổ cứng trắng bóc ! Lúc này hãy chạy lần lượt các phần mềm phục hồi khác có trên đĩa Hiren's Boot CD. Cái này tùy vào tình trạng đĩa và sự may mắn của bạn mà thôi. Nhưng khả năng phục hồi được không cao đâu.

tranhaothien
22-12-2005, 11:54
tui củng bị như vậy đó, các bạn chỉ dùm mình cách xài Partition Saver luôn nha! mình cám ơn nhiều.

tran_phong
22-12-2005, 14:43
Một bảng nằm ở đầu ổ, một bảng nằm ở giữa ổ. Đi sao được mà đi. Nếu xài NTFS còn tốt hơn. MFT của nó không nhất định phải nằm ở đầu partition.
Mà sao đến giờ này anh em vẫn chưa tập thói quen sao lưu MBR, BS và các Extended BR nhỉ? Lỡ có gì thì còn cứu được.

hì hì vậy sẵn tiện bác chỉ tụi này sao lưu luôn đi:D thank alot

PMT
22-12-2005, 20:24
Cái này thì tạo bộ đĩa rescue của Symantec là nó có luôn trong đó. Còn không thì tìm soft nào cho lưu từng sector để tự lưu lại, ví dụ như Disk Probe chẳng hạn.
Mà nếu như biết lập trình thì code ra 1 cái soft lưu lại toàn bộ mấy cái đó vào 1 file càng tốt.