PDA

View Full Version : [Q] làm cách nào đề set lại ổ cứng đây

real_time
30-10-2002, 21:01
máy mình chạy WIN XP và WIN 98. nhưng mình lỡ tay xoa mất tất cả các file trên ổ C rồi tất tần tật. rồi cài lại WIN XP nhưng nó lại hỏng giữa chừng nên bây giờ không biết làm thế nào để khắc phục.
Hiện giờ là không thể vào lại bất cứ hệ điều hành nào! à mà nếu bạn nào có ý bảo mình format cũng được nhưng nếu có thể giữ lại dữ liệu thì càng tốt (máy chia làm 2 ổ thì dữ liệu trên ổ C có thể không cần nhưng dữ liệu trên ổ D nhất định phải giữ lại).
Bạn nào có cách nào giúp mình với!

tuandq1980
31-10-2002, 08:36
format duoc sao ban ko copi sang o cung khac roi format lai la xong chu sao,don gian the ma.....
Chuc thanh cong

real_time
01-11-2002, 09:33
nhưng mà như thế khi khởi đông mình sợ nó không nhận ổ C thì làm sao format

hackervn
01-11-2002, 10:03
Bạn có ? ổ cứng.Bạn dùng mặc định khởi động HDH ở ổ nào?

quycoctu
01-11-2002, 10:07
Bây giờ bạn tạo một đĩa khởi động (có thể đĩa A hoặc CD PHP,LH cũng được).
Boot máy bằng đĩa này.Máy sẽ vào chế độ dos, bạn sẽ nhận diện được các ổ đĩa, bây giờ thì thực hiện copy thôi là được rồi.
Nếu bạn làm chưa được mà dữ liệu quang trọng thì hãy liên lạc với tôi, tôi sẽ cố giúp cho(dù chưa biết thành công hay không).
gặp Nhân dt:8955289
Chúc vui

IRON
01-11-2002, 15:00
Ừ giống như quycoctu nói. Đầu tiên bạn làm một đĩa boot, có thể là đĩa mềm, có thể là CD... Tiếp theo bạn chép các tập tin cần giữ lại vào ổ D. Vào cmos chỉnh lại cho phép máy boot bằng đĩa khởi động. Tuỳ theo đĩa khởi động là đĩa mềm hay đĩa CD để chỉnh. Sau đó khởi động lại máy, đưa đĩa khởi động vào Nó sẽ đưa mình ra dos. Ra đó rồi bạn format lại toàn bộ những ổ khác. Tất nhiên là trừ ổ D. Sau đó cài chương trình bình thường từ đĩa boot. Muốn biết thêm chi tiết hãy hỏi Scorpion. Hắn chuyên làm cái này đó. Không lấy tiền đâu mà sợ.

real_time
03-11-2002, 13:07
xin các bạn lưu ý là đĩa C là của WIN_XP nghen và nếu sử dụng đĩa mềm hay CD .... mà làm khởi động thì máy sẽ không nhận ổ C đâu vì khác kiểu mà đĩa C là NTFS còn dùng các cái khác thì dung FAT nên không tương thích (nếu bạn chỉ cho mình cách tạo đĩa BOOT bằng WIN_XP thì có lẽ là được)
(mình cũng có một ý kiến như thế này nhưng mình chưa dám thử.)
1. Sử dụng một ổ cứng khác hẳn với ổ cứng của mình.
2. Cài đặt hệ điều hành WIN_XP lên trên đó.
3. Sau đó sử dụng ổ cứng này khởi động máy của mình để nó vào WIN_XP và nhận cả ổ cứng của mình. Lúc này thì sẽ nhận được cả hai ổ.
3. vào phần format ổ đĩa chọn ổ C của mình mà lúc đó nó sẽ có tên khác (D,E gì gì đó). (copy dữ liệu cần thiết vào ổ D hay ổ cứng kia nếu nó có thể chứa)
4. Chon phần format (FAT chứ không phải là NTFS).
5. Tháo ổ cứng đang chạy ra và cho ổ cứng của mình chạy.
6. Tất nhiên có lẽ nó chưa thể khởi động được lúc này mới dùng đến đĩa mềm hoặc đĩa CD ... để boot và sys lại rồi trả lại dữ liệu cho ổ C, và cài đặt lại Win.
(trình tự như thế có được không (và lại mình thiếu mất một ổ cứng có dung lương đủ lớn để cài Win_XP))

quycoctu
03-11-2002, 15:49
Sao bạn không nói trước bạn sử dụng NTFS nên đâu có ai biết đâu, cứ tưởng bạn sài hàng "gia dụng" ai ngờ sài "hàng hiệu"
Mình chưa thử cách bạn nói bao giờ tại có sài NTFS đâu.Nhưng đó cũng là ý kiến hay.
nếu tiện bạn đến nhà mình đi(bạn chỉ đem theo ổ cứng thôi được rồi, những cái khác không cần lo). Mình cũng muốn thử xem thế nào, học hỏi luôn.
Bà con xa gần ai muốn thì cùng tham gia luôn nha.
Chúc vui

sexy
03-11-2002, 16:04
Trời ạ! sao mà khổ thế, sao lại phải lấy HDD khác ghép vào rồi tháo ra lung tung vậy hả?

- Data trên D: không cần lấy, good.
- Data trên C: giử lai, OK.

Máy bạn trước đây dùng XP, vậy bỏ CD XP vào (Nhớ là cho máy boot từ CD) sau đó nó sẽ vào đến phấn setup XP, đến giai đoạn hiển thị menu kêu bạn có format hay không, format theo NTFS hay theo FAT. Thì chọn FAT hoặc ntfs.

Như thế là đã setup lại máy rồi mà!
Dĩ nhiên là phải setup lại cả 2 OS rồi! Mà khi setup OS thứ 2 bạn để nó ở đâu vậy?
- Để ở C: thì coi như 2 OS nằm chúng 1 partion, cái này thì dễ bị error cho có thể đụng về registry.
- Để ở D: Thì nằm chung Data của bạn, cũng ohiền mỗi lần xoá các thư mục của OS.

Tại sao không chia thêm 1 partion nửa để dễ quản lý hơn vậy?

real_time
03-11-2002, 16:50
***y ơi có một điều là mình cài XP bằng ổ cứng mới chết chứ lại! đâm ra cũng chẳng có đĩa CD nào

sexy
03-11-2002, 16:59
Cài XP từ HDD. vậy chắc chắn là Source XP để trên D:
Vậy thì khởi động máy từ DOS để truy câp D: ( Dĩ nhiên là D: không phải là ntfs) và setup thôi mà:)

real_time
03-11-2002, 17:09
được đó để mình thử!

sexy
03-11-2002, 17:27
Làm thiệt luôn chứ thử gì nửa...hihi:)