PDA

View Full Version : Hỏi các anh về Visual Basic !!

NgocHien
30-10-2002, 20:15
Chào các anh chị.
Cho em hỏi vấn đề này.
1, Làm sao để biết file: a.exe trong thư mục c:/abc có tồn tại hay không ?
2, Làm sao để đổi tên file b.txt thành c.doc
3, Trên form có đoạn text: abc@yahoo.com, làm sao để khi người ta rê chuột vào đó có biểu tượng bàn tay và sau khi click thì sẽ gởi mail.
4, Em có 1 file *.avi, làm sao để nó chạy lặp lại 3 lần.
em đang làm nên mong các anh trả lời em sớm sớm nha.
Em nghĩ đối với các anh thì đây là chuyện thường, vậy hãy giúp em nha, cảm ơn các anh nhiều.

White_Rose
31-10-2002, 01:04
1. dùng cái FSO lần trước:
If FSO.FileExists (path) = True then msgbox "Tồn tại"
2. vấn thế
FSO.MoveFile nguồn, đích
3. dùng một điều khiển dạng hyperlink. Đoạn mã hoàn chỉnh khá dài, anh post sau vì dang chuyển host. Tuy nhiên, kernel của nó là dùng hàm sau lúc user click chuột:

Private Declare Function ShellExecute Lib "shell32.dll" Alias "ShellExecuteA" (ByVal hWnd As Long, ByVal lpOperation As String, ByVal lpFile As String, ByVal lpParameters As String, ByVal lpDirectory As String, ByVal nShowCmd As Long) As Long

Nếu đặt nó vào một label thì gọi như sau:

Call ShellExecute(0&, vbNullString, Label1.Caption, vbNullString, vbNullString, vbNormalFocus)

4. Đơn giản nhất là dùng MediaPlayer Control (ở trông Components là Windows Media Player thì phải). Khi nào nó chơi xong thì play lại <---- nhưng chơi 3 lần như thế để làm gì vậy?

NgocHien
31-10-2002, 07:15
Em làm không đươc, anh chỉ lại em đi, gấp lắm !!

Em chèn file avi bằng cách nào ??, sao cho lập lại 3 lần. anh chỉ em nhanh nhé. cám ơn các anhnhiều

Nicky
31-10-2002, 14:43
Bạn vào đây nè...có cả 3 cái bạn cần http://coolcode4you.fateback.com còn chơi file avi có thể sử dụng control WM có sẵn của VB. Còn chuyện cho nó lặp lại 3 lần thì dễ thôi. Bạn tạo một biến đếm nếu chơi xong thì tăng lên 1, đến 3 thì dừng.

White_Rose
31-10-2002, 19:07
Vào component để add thêm cái Windows Media Player vào.
Sau đó tạo một cái control tên là MD1

đoạn mã sau sẽ thi hành yêu cầu:

MD1.FileName=path
For i=1 to 3
MD1.Play
Do While MD1.PlayState = mpPlaying
DoEvents
Loop
Next