PDA

View Full Version : Học xong Đại học làm được gi` ?

diepdaihung
01-10-2004, 16:40
Cho mình hỏi nếu học xong Đại học ra trường làm được gì ?
Lương ?
Nếu như là ở FPT ? Cơ hội sinh việc ở FPT và các nơi khác ?Còn ở các công ty nước ngoài ?

alan
01-10-2004, 18:48
xin hỏi hiện giờ bạn đang làm gì vậy?Bạn đang sống ở đâụ vậy?Trước đến giờ bạn có đi làm chưa?
Mình nghe cách bạn hỏi thấy hơi buồn cười.Với lại bạn viết sai chính tả rồi đó. :-D

diepdaihung
02-10-2004, 21:03
chử xin a` :D
Mình sắp thi đại học đang lựa chọn con đường sau này

alan
02-10-2004, 23:18
và cũng có vẻ bạn có rất ít thông tin về việc học hành này.Và bạn đang chỉ mơ tưởng đến FPT?Và cả công ty nước ngoài?

Bạn ơi là bạn.Bạn muốn làm ở những công ty đó sau khi bạn ra trường thì không phải là không có cửa,nhưng điều đó phụ thuộc vào tài năng của bạn như thế nào thôi.Và bạn có 4-6 năm để thay đổi tư duy của bạn đó.Nếu sau 4-6 năm mà bạn kô cố gắng,và vẫn giữ những suy nghĩ như thế này thì chắc chắn,bạn học gì cũng kô được đâu

Thân

alan
03-10-2004, 18:02
Làm cho công ty VN thì phải giỏi. . .. nói ...tiếng Việt
cho công ty nước ngoài thi giỏi......... nói ...tiếng Anh

Nếu không giỏi nói thì ...đi học ...bằng 2...hoặc ..cao học
haha,lý luận dở hơi.Khiếp,hèn gì...

diepdaihung
07-10-2004, 12:58
mình vẩn còn là Hs và mình mong 1 sự hướng nghiệp
Có lẽ vốn kiến thức cơ bản cho mình bước vào IT là chưa đủ , cả cái tầm và cái vĩ của nó mình cũng chưa biết ra sao
Ban có tyhể giúp mình ?

liti_83
07-10-2004, 20:51
Có thể là mình nói những điều dưới đây sai,có gì bỏ qua cho nhé:
1.Học IT chưa chắc bạn có thể làm IT được...Giả sử như Liti học Quản Trị KD,ra là làm ngay Giám Đốc sao?hay bạn Liti học Ngân hàng ra làm designer thì đã sao?
2.Học giỏi chưa chắc làm giỏi,bạn chỉ học trên lí thuyết mà bạn ko thực tế tốt,mai mốt ra làm sẽ khó khăn.
3.Không phải có nhiều bằng là tốt:
thứ 1:bằng chỉ là 1 thứ để bạn vào công ty thôi,nhưng nếu bạn làm việc ko tốt bạn cũng sẽ bị sa thải thôi.
thứ 2:bằng đôi khi dùng tiền mua cũng được nên các công ty cũng phải thử việc bạn đó thôi!
thứ 3:bằng cũng là 1 tờ giấy thôi mà...
4.Làm công ty nước ngoài tất nhiên phải khá tiếng Anh rồi,bây giờ còn có Mốt tiếng Nhật,Hàn,Hoa.....
Nhưng mà đó chỉ là những yếu tố bổ trợ cho công viêc tốt hơn khi bạn làm,và bạn có thể hoàn thành tốt hơn nhiệm vụ được giao thôi..
5.Yếu tố quyết định:
-Có kiến thức thực,và có thể áp dụng tốt vào thực tế...
-Có thể làm việc chung với mọi người
-Những yếu tố còn lại bạn nên tự tìm hiểu sẽ thú vị hơn!
Liti

alan
07-10-2004, 22:09
tôi tin là : nếu bạn tự thân tìm hiểu,dấn thân vào,quan sát mọi người rồi tự rút ra kết luận thì sẽ tốt hơn bất cứ 1 lời khuyên nào.Bạn có thể nghe 1 người nói,gật gù ngẫm nghĩ thấy nó hay đó,nhưng rồi bạn sẽ kô áp dụng được gì đâu.Chỉ khi bạn tự rút ra ~ điều cho bản thân,đó mới có ích cho bạn

akadomi
07-10-2004, 22:34
hì , chẳng bít thế nào là đúng nữa..cứ làm rồi đâu sẽ vào đó

netwalker
10-10-2004, 20:04
học trường xong rồi phải học đời nữa
tui đang ở giai đoạn học trường
hix hix

daem0n
10-10-2004, 22:48
Học xong Đại học được nhận bằng Kỹ sư hoặc Cử nhân tùy trường bạn theo học.

blacksoul
14-10-2004, 22:44
Ui ... Chán òm , Tui nói ra các bạn đừng nói tui ở VN mà chê bai trường o VN nha . Nói thật , nếu như bạn trông mong vào mấy cái trường DH ở VN để học rồi lấy bằng thì tui tin rằng bạn có thể xin được vào những cty thuộc loại bao cấp , rồi vào đó tối ngày tính toán ăn hối lộ thế nào thôi .
DH VN chán òm , Sinh Viên càng học càng ngu .
Một điều chắc chắn rằng nếu bạn giỏi thì sau này bạn sẽ có một tương lai tốt , bạn giỏi bạn tự làm cũng được vậy

daem0n
15-10-2004, 00:32

SV càng học càng ngu nhưng cũng khôn hơn mấy thằng không học.

burgboy1204
18-10-2004, 13:30
quan trọng bây giờ tôi nghĩ SV cũng phải có sự năng động nữa,

chulua
22-10-2004, 15:09
các bạn àh chuyện sinh viên ra trường mà chưa biết làm gì đang là một vấn đề mà mọi người sinh viên đang phải đau đầu . nên chúng ta cần phải xác định đúng cho mình con đường đi cho mình để sau này không phải hối hận. nên bạn hãy suy nghĩ thật kỹ khi đi đến quyết định làm gì và học gì

diepdaihung
07-11-2004, 16:47
Vi` thế mình mới cần có sự hướng dẫn cũ những người đi trước , Hy vọng các bạn , anh chị hướng dẫn cặn kẽ hơn tí vì trước mắt rất rối rắm

daem0n
07-11-2004, 23:33
Nhưng mà bạn muốn hướng dẫn điều gì?

netwalker
18-11-2004, 20:07
lần sau chửi chính dân tộc mình thì hãy dùng tiếng khác nhé, đừng dùng tiếng Việt chửi tiếng Việt

babbadboy
22-11-2004, 12:50
Không đam mê thì chẳng làm được việc gì lâu dài cả

netwalker
23-11-2004, 23:58
Không đam mê thì chẳng làm được việc gì lâu dài cả
ý này hay đấy, công việc là niềm vui mà :d

tnnt
25-11-2004, 12:46
Chua LÀm MÀ ĐÒi LƯƠng ChuyỆn ThẬt LẠ ĐÓ.
TrƯỚc HẾt Xin LÀm MiỄn PhÍ Đi,hỌc LẤy ChÚt VỐn LiẾng ĐÃ Nha
ChÚc Ban ThÀnh CÔng

diepdaihung
26-11-2004, 16:56
thật ra mà nói với 1 người mới ra trường , lương thật sự quan trọng
Bao nhiêu năm học hành , làm miễn phí ? Mặc dù bạn ko nghĩ gì nhưng gia đình và mọi người nghĩ sao về bạn .Bạn có hăng say l;àm việc khi ........
Lương ko phải là tất cả nhưng thiếu lương là thiếu gần ...tất cả

anhdabietyeu
26-11-2004, 17:23
Ui ... Chán òm , Tui nói ra các bạn đừng nói tui ở VN mà chê bai trường o VN nha . Nói thật , nếu như bạn trông mong vào mấy cái trường DH ở VN để học rồi lấy bằng thì tui tin rằng bạn có thể xin được vào những cty thuộc loại bao cấp , rồi vào đó tối ngày tính toán ăn hối lộ thế nào thôi .
Một điều chắc chắn rằng nếu bạn giỏi thì sau này bạn sẽ có một tương lai tốt , bạn giỏi bạn tự làm cũng được vậy
Bạn này ăn nói cẩn thận đi, trường VNmình cũng có nhiều trường dạy tốt đó chứ...Chỉ có SV k0 chịu học, với SV là những người có suy nghĩ như bạn, thì mới càng học càng...

henessy_xo
29-11-2004, 18:54
Thằng này nói ngu thế hả ? Mày có phải là người viêt nam ko đấy hả thằng mất gốc . Tao chỉ thấy mày càng nói càng ngu thôi con ạ . Về bảo mẹ dạy lại đi .
Xin lỗi tôi nói bậy nhưng cái thằng đấy ăn nói ngu wá . Ức chế ko chịu được
Học dốt ko đỗ được đại học bắt đầu giở cái giọng đấy ra

hieusua
29-11-2004, 20:04
SV càng học càng ngu nhưng cũng khôn hơn mấy thằng không học.

--> câu này càng nghe càng thấy hay nghen, hehe

henessy_xo
30-11-2004, 22:42
Hay cai gi ha ban ? lai cung nhap hoi voi no a ? Dung the chu ?

truongk48a2
01-12-2004, 15:42
To hoc nhieu ve tin hoc roi
nhung chua co dip hoi ai , to khong biet IT la gi?
NOi that day
Mong duoc tra loi

netwalker
01-12-2004, 20:53
to khong biet IT la gi?
Information Technology
ngoài ra còn có 1 nghành khác là CS (Computer Science - chữ khoa học đó nhưng không nhớ viết làm sao :( )

xoaichamme
13-12-2004, 09:30
É Tui ThẤy BẠn Blacksoul NÓi ĐÚng ChỚ...nẾu BẠn VÀo 1cty NhÀ NƯỚc SẼ Ko TrÁnh KhỎi ViỆc Chia BÈ PhÁi TÍnh ToÁn HỐi LỘ ?????chỨ CÁi ĐỒng Luong Í Ko TÍnh NÀy TÍnh NỌ Sao NuÔi NỔi Gia ĐÌnh Bi GiỜ CÁi GÌ CŨng TĂng ChỈ CÓ LƯƠng LÀ Ko TĂng?????

whoiam
13-12-2004, 19:15
Nói thật , nếu như bạn trông mong vào mấy cái trường DH ở VN để học rồi lấy bằng thì tui tin rằng bạn có thể xin được vào những cty thuộc loại bao cấp , rồi vào đó tối ngày tính toán ăn hối lộ thế nào thôi .
cái đó thì tôi đồng ý với bạn.
học đại học vn bây giờ toàn là học 1 mớ lý thuyết vô bổ, không có được trải nghiệm nhiều, nếu bạn nào có điều kiện thì đi ra nước ngoài mà du học, chứ học ở vn thì chán lắm.
tôi cũng chẳng biết sau này tôi sẽ làm gì nữa, học kế toán, thích học tin học, suốt ngày ngồi học lập trình.

assault
04-01-2005, 17:27
Mình cũng đang học CNTT của một trường đại học, mình thật sự phàn nàn về cái mớ lý thuyết không biết để làm gì , nhất là khi đang học năm một, đầu năm hai.
Kể từ đó tới giờ mình không phàn nàn về chuyện đó, mình bắt đầu thấy những ích lợi của nó thậm chí các bạn có lẽ không tin là ngay cả môn học như :Triết, kinh tế đại cương cũng làm mình tò mò.
Điều mình phàn nàn bây giờ :-Thư viện mở cửa 24/24.
-Phòng máy mở cửa ít nhất 18 giờ 1 ngày, ra vào tự do.
Không thể đòi hỏi thay đổi cách dạy tương tác như nước ngoài ngay lúc này, nhưng có thể áp dụng nó trong một nhóm nhỏ hay tự lập 1 câu lạc bộ.
Có thể giúp bản thân mình tìm kiếm thông tin cũng như phương tiện nghiên cứu dễ dàng hơn.

Thaolong
04-01-2005, 17:42
Chắc ăn nhất là xin vào làm trong Liên Đoàn Bóng Đá VN là ngon lành và ổn định lâu dài, không sợ thất nghiệp vì ở đây có "TRUYỀN THỐNG" trụ ghế vũng nhất . Còn tệ lắm thì xin vào làm trong "Báo Bóng Đá" cũng cùng họ hàng thân thuộc với mấy Bác LĐBVN
TL

mitavn
04-01-2005, 17:42
assault đang mơ hay đang tỉnh mà nói nhảm vậy, khi nào VN được như vậy thì mita làm billgates mất roài !

Zuken
04-01-2005, 17:49
Bạn assault nói đúng đó chứ. Đòi hỏi đó là hoàn toàn có thể được. Hiện giờ một số trường đã thực hiện như vậy. Thành lập một nhóm nhỏ, một câu lạc bộ và áp dụng cách dạy, học của nước ngoài. Tạo mọi điều kiện để sinh viên có thời gian thực hành kiến thức đã học. Đó là các lớp chất lượng cao, các câu lạc bộ tin học ... Không phải là không thể mà phải đợi bạn gì đó làm billgates đâu :)