PDA

View Full Version : Cho em hỏi về Win2K !

thuytrinh
01-10-2004, 15:22
Em mới sử dụng Win2k Pro. Cho em hỏi cái này với có anh nào biết xin chỉ giúp. Em có 1 máy tính dùng chung với nhiều người. Em muốn cấp cho mỗi người dùng 1 user guest nhưng mà họ vẫn có thể lưu được trong ổ đĩa. Em phải thiết lập làm sao để khi dùng máy thì dữ liệu vẫn lưu được nhưng khi khởi động lại máy thì tự động nó xóa đi nếu user đó tạo ra. kể cả dữ liệu mà user đó lưu ở ổ đĩa D.
có ai biết ko chỉ giúp em với.
cảm ơn nhiều !!!

nguoitudo
01-10-2004, 22:55
Hix hix , em iu cầu cao wá , bác Bill chắc chưa nghĩ ra đâu :D

thuytrinh
14-10-2004, 15:07
chẳng lẻ bó tay hay sao

growup
14-10-2004, 21:02
tôi nhớ là có thể làm thế được nhưng không biết cách nào :( Trong phòng máy của trường, mỗi hôm vào làm thí nghiệm minh tạo ra bao nhiêu là file, nhưng hôm sau quay lại thì lại trống tếch trong đấy :(( Mấy cái máy ấy lại trở lại y như cũ với mấy cái directories rẻ tiền. Nhưng chẳng biết thằng admin ở đấy config kiểu gì nữa. b-(
nhưng bạn thủ làm cách này xem:
ko cho các users kia quyền ghi vào các thư mục trong máy, rồi tạo ra 1 directory, trong đấy bật cho các user quyền ghi chép trong thư mục đấy.
Như thế là mình biết chắc chắn là mấy users kia nếu có tạo ra file thì files cũng chỉ trong đấy thôi đúng không ? Việc còn lại là đặt chế độ cho windows trước khi shutdown thực hiện del *.* trong cái thư mục đấy (co thể dùng schedule của windows được thì phải ) thế là xong !
nghe hơi củ chuối , nhưng chẳng biết cách nào khác cả ;)

hocmau20
14-10-2004, 22:18
tôi nhớ là có thể làm thế được nhưng không biết cách nào :( Trong phòng máy của trường, mỗi hôm vào làm thí nghiệm minh tạo ra bao nhiêu là file, nhưng hôm sau quay lại thì lại trống tếch trong đấy :(( Mấy cái máy ấy lại trở lại y như cũ với mấy cái directories rẻ tiền. Nhưng chẳng biết thằng admin ở đấy config kiểu gì nữa. b-(

Tôi nghĩ đó là mạng LAN không ổ cứng, lúc restart nó sẽ khôi phục toàn bộ như cũ.

to thuytrinh: có cần thiết vậy không chứ. Bạn chỉ cần phân quyền không cho các user khác đụng đến dữ liệu của bạn là được rồi. Còn dữ liệu họ ghi lên máy thì kệ xác nó có làm sao đâu. Ổ cứng lâu ngày cũng hư, để trống thế nghĩa là mất giá trị sử dụng đó ;)

growup
15-10-2004, 19:37
Tôi nghĩ đó là mạng LAN không ổ cứng, lúc restart nó sẽ khôi phục toàn bộ như cũ.

xin lỗi hơi đi lạc toppic 1 chút, bạn có thể hướng dẫn mình 1 chút về cách thiết lập 1 mạng LAN mà không cần ổ cứng không ? Có phải khi đấy mình chỉ cần setup windows trên 1 máy (server), rồi ở các máy khác thì mình setup thế nào để khi nó khởi động nó cũng khởi động = cái win đấy

hells_angels
17-10-2004, 09:52
Bạn thử làm theo cách này xem.
.Tạo sẵn các folder trên ổ đĩa mà bạn muốn cho các user có thể lưu file.(vd:user...)
. Disable quyền hạn tạo new folder cũng như file của các user trên ổ đĩa đó
. Sau khi đã đảm bảo các file của user tạo ra sẽ được đưa vào cùng 1 chỗ bạn sẽ tạo 1 script hoặc 1 batch file để xóa tất cả các file trong các folder đó
. Cấu hình cho Win thực thi các script đó mỗi khi logon.

BATUNG79
17-10-2004, 10:22
bạn có thể dùng đồng bộ hóa data dfs