PDA

View Full Version : Xin ý kiến chọn mua notebook: Fujitsu S7010 VS NEC Versa S1000

Hans Voralberg
30-09-2004, 19:37
Đâu ra chuyện Fujitsu khỏi chê zdậy cha nội, NEC thì very very có tiếng rồi, nhưng mà mình chủ trương light-weight là trên hết, nếu bạn ko có nhu cầu multimedia thì lấy Fujitsu đi, mình xài IBM T40 mà xách đi xách về thấy còng lưng ròai.

tuscan
01-10-2004, 02:53
Fujitsu đúng là ngon lành hơn NEC (cùng cấu hình), tậu con fujitsu thôi!!!
Mình đang xài Fujitsu C2310 (nặng 3.35 Kg đúng là fê thiệt) đang định đổi con S7010 đây, giá cả bao nhiêu bạn cho biết 1 cái?
Khi mua fujitsu, ráng hỏi kỹ chế độ bảo hành (vì có tới 3 năm local lận), màn hình bị đốm đen (hay đốm, mãng bị tối đi...) cũng thuộc fạm vi bảo hành đó nha!
Chơi game thì lôi cái desktop ra mà chơi, notebook thì... hmm... trừ khi bạn wá ghiện mà thôi lol

PS: "Fujitsu là khỏi chê" chứ còn gì nữa "cha nội" lol

ngvuanh
01-10-2004, 03:23
Các bạn nào thích chơi đồ super light weight thì xem thử con này đi.
Sony VAIO X505 - Pentium M 1.1G/1M, 512M, 20G, 10.4" XGA TFT và còn nhiều thứ khác nữa. Cân nặng thì - 825g, bề dày khoảng 1cm.

Đảm bảo các bác sẽ không sợ còng lưng hay xệ vai nữa, nhưng hình như là xệ túi đó. Gửi mấy tấm hình cho các bạn xem chơi.

tuscan
01-10-2004, 04:40
Màn hình VAIO X505 chỉ có 10 inches thôi muh... vả lại nó mới ra lò nên dừng vội chạm vào kẻo fỏng tay!!! lol K0 biết Sony có đem VAIO X505 qua tận VN bán k0 nhỉ?

frandom
01-10-2004, 09:24
NEC Versa S7010:
Operating System Microsoft(R) Windows(R) XP Home Edition
Processor: Intel(R) Centrino(R) Mobile Technology, Intel(R) Pentium(R) M Processor 1.50GHz
L2 Cache: 1MB
LCD Panel: 14.1" SXGA+ TFT (1,400 x 1,050))
Memory: 512MB DDR RAM, Max. 2GB DDR RAM
Hard Disk: 40GB
Optical Drive: DVD/CD-RW/Combo (Swappable)
Video Controller: ATI Mobility Radeoon 9600 with dedicated 64MB VRAM
Communication: IntelPRO Wirless 2100 Network Connection 802.11b
Battery: 6-cell Li-lon Battery
PCMCIA Slot: CF Card Slot x 1 / PCMCIA Slot (Type II) x 1
USB Port: 3 x USB 2.0
IEEE1394: 1
VGA Out: Yes
Hot Keys: 1 - Internet, 1 - Mail
Speaker / Headphone Jack: Yes
Kensington Lock: Yes
Size (W x D x H): 315(W) x 258(D) x 29.7-37(H)mm
Weight: Approx. 2.1Kg (with weight saver)
Warranty Service: First Year Local Warranty & International Warranty

Fujitsu Lifebook S7010:
• Intel® Centrino® Technology, Intel® Pentium® M Processor 735 (1.7 GHz)
• Microsoft® Windows® XP Home
• 14.1" XGA TFT display
• 512 MB (256 MB x 2) DDR333 SDRAM memory
• 60 GB hard drive¹
• Modular DVD/CD-RW combo drive
• Integrated multinational 56K V.90 modem and GigaBit LAN
• Intel® PRO/wireless 2200BG
• 1.75 kg
• One-year International Limited Warranty, LOCAL: 3 năm bảo hành, kể cả màn hình củng 3 năm bảo hành.
• K0 có video card ;) tại nhẹ wá muh...

Cả 2 đều có thể thêm tiền để đổi lấy cái Modular Super-Multi DVD drive (có thêm DVD R, DVD RW, DVD RAM...)
Muốn đổi XP Home thành XP Pro thì fải xìa thêm 89 USD.

Cả 2 cái này giá ngang ngửa nhau, Fujitsu đắt hơn ~ 100 USD. Ý kiến của các bạn như thế nào? NEC có phải là nhãn hiệu đáng tin cậy? (Fujitsu thì khỏi chê rồi! Tội 1 cái là k0 có video card...)

ngvuanh
01-10-2004, 14:27
Màn hình VAIO X505 chỉ có 10 inches thôi muh... vả lại nó mới ra lò nên dừng vội chạm vào kẻo fỏng tay!!! lol K0 biết Sony có đem VAIO X505 qua tận VN bán k0 nhỉ?

Ở VN hình như chưa có bán nhưng tui đang xài nó nè.

ngocdiep
01-10-2004, 17:43
Mama tui cũng sắp đi Malay, định mua 1 con laptop nhờ các bậc tiền bối đi trước tư vấn dùm:
ngocdiep muốn mua con Acer Aspire 1680

Processor Pentium M (Dothan)

Processor speed 1500 MHz

Amt of RAM 256 MB (max 2048 MB)

Hard drive 60 GB

optical drive DVD/CD-RW combo

Graphics hardware ATI Mobility Radeon 9700

Diagonal screen size 15.4 inch

Natural resolution (max) 1280 x 800

Modem included? 56Kbps ITU V.92 data/fax modem

Network interface 10/100 Mbps Fast Ethernet; 802.11b/g wireless LAN; Bluetooth

Operating system Win XP Home

Software included NTI CD Maker; Norton AntiVirus; Aspire Arcade software

Weight w/battery 2.95 kg

Base warranty One-year international warranty

ngvuanh
01-10-2004, 18:51
Tui thấy có một vấn đề như thế này. Thật ra ở VN, có rất nhiều chủng loại laptop để cho bạn chọn lựa. Khi mua ở nước ngoài chưa chắc đã là rẻ hơn ở VN đâu bạn vì nhiều khi bị chính sách thuế của bên họ - nếu không phải mua ở duty free shop, bạn nên kiểm tra giá cả tại VN trước khi quyết định mua ở nước ngoài. thứ 2 là vấn đề BH, giả sử sản phẩm bạn mua được BH worldwide, nhưng khi bạn đem đến TTBH tại VN có thể họ sẽ yêu cầu bạn đủ thứ để chứng minh được là cái máy đó chính là của bạn mua, không phải là đồ xằng bậy.

Về cấu hình bạn đưa như trên thì tôi thấy nên nâng thêm 256RAM thành 512M để chạy XP cho chuẩn.

Trên đậy là vài ý kiên riêng.

frandom
01-10-2004, 21:58
Cám ơn ý kiến của các bạn, mình quyết định mua NEC Versa và mình customized vài bộ phận, bây giờ giá cả còn đắt hơn Fujitsu S7010 original nữa lol
Cái Vaio xiu mỏng hấp dẫn thiệt! Nhưng chỉ có 10 inches thôi thì k0 hợp với mình lắm, vả lại giá wá đắt >2'300 usd (tax included) mình thấy k0 đáng.
Thanks again

tuscan
01-10-2004, 22:34
Ở VN hình như chưa có bán nhưng tui đang xài nó nè.
Ở VN k0 chửa có bán X505 với việc bạn đang xài nó, 2 việc này đâu có ăn nhập đến nhau mấy nhỉ?

Tui vẫn luôn nghĩ rằng ở VN chỉ có mấy thứ Acer, compaq hoặc giỏi lắm là Toshiba... nhưng cũng k0 fải những model top-end của các hãng này đúng k0? Nếu k0 lầm nữa thì tui tin rằng người tiêu dùng rất khó có thể customize cái notebook của họ đúng ko? Hoặc có cũng fải "xin quý khách vui lòng đợi chúng tui gửi wa Sing, wa HK, China để customize dùm..." lol Vì Thị trường notebook VN (theo tui) vẫn còn rất nhỏ, các hãng sản xuất chưa thèm nhòm tới.

Frandom@ S7010 có tới (ít nhất) 3 original version lận, k0 biết cái của bạn sau khi customized đắt hơn version nào?
Nếu giá ~2100 usd thì chưa chắc là đắt hơn nhé (chưa tính tax) lol
Nếu ở US và ghiền game thì bạn nên rước 1 em Alienware (notebook) về, giá bây giờ cạnh tranh hơn so với vài năm trước rồi. Và 1 cái máy mạnh như Alienware thì làm trò gì chả được lol Beware the TAX! K0 rõ lắm nhưng hình như mỗi bang khác nhau co tax khác nhau.

ngvuanh
01-10-2004, 22:54
Đúng là không ăn nhậu gì nhưng chẳng qua thích thì nói vậy cho vui.

Bạn muốn customize laptop thì cũng không phải là không được, Ram và ổ cứng là hai thứ có thể thay đổi. Nếu laptop mà ở dạng bareborn thì còn thay được cả CPU nữa.

Các hãng cũng có options cho bạn chọn CPU, RAM và HDD khi quyết định mua một cái nào đó. Vấn đề này bạn có thể thấy trên web.

tuscan
05-10-2004, 01:46
offtopic: (no offence at all) mình muốn phát biếu 1 ý nho nhỏ thế này: hình như (cá nhân mình cảm thấy) 1 số mods có thái độ rất "phóng khóang" khi trả lời members, cho nên lời lẽ cũng hơi phong cách "phóng khóang", for example: "Đâu ra chuyện Fujitsu khỏi chê zdậy cha nội..." or "Đúng là không ăn nhậu gì nhưng chẳng qua thích thì nói vậy cho vui" hay "...hết sức bậy bạ , láo toét , ông có phải bọn phản động không vậy" (chỉ lấy làm ví dụ thôi, xin lỗi những khổ chủ nha!)

frandom
06-10-2004, 17:54
Cãi nhau hoài vậy mấy hunh! lol
Rồi mua con NEC S1000 rồi, xài ngon lành lắm lol còn fujitsu, hôm bửa đếm tiệm rờ wa nó luôn, wả là high class :D

Còn cái giá của Vaio X505 mình đã ghi là ">2300 (tax included)" là k0 đúng, fải là "chưa tính tax"

Thanks every1!

Hans Voralberg
06-10-2004, 22:27
Hehe, Tuscan giờ lại bới móc cách ăn nói của mod nữa hả. Tụi mod này cũng là người, đâu có ai nói mod phải lịch sự với mem đâu. Còn Fujitsu mà best thì có đánh chết cũng ko tin, muốn chứng minh luôn ko?