PDA

View Full Version : Để kết nối Internet thì máy phải cần những gì ?

titikent
30-09-2004, 10:51
Để kết nối được với Internet thì máy phải cần có những gì vậy các bác?, xem bảng giá của các cửa hàng, mình thấy có cái tên : modem 56k, com port..., như vậy có phải mua cái đó, kết nối vào cổng com là xài được phải không?, còn cái đầu RJ11 của cáp điện thoại gắn vào đâu?, chỉ cần kết nối 1 máy thôi thì có cần phải lắp card NIC hay không? (dự định sẽ xài card internet chứ ko có thuê bao), còn nữa, trong khi đang kết nối thì điện thoại có cuộc gọi đến thì có nhận được không?.....do mình không rành lắm nên mới hỏi hơi nhìu, các bác thông cảm nhaa, mong các bác chỉ giúp..thanks !
nếu có thể, bác nào hãy chỉ tường tận dùm mình nha...IDYahoo: titikent

ngvuanh
30-09-2004, 15:38
Để kết nối được với Internet thì máy phải cần có những gì vậy các bác?, xem bảng giá của các cửa hàng, mình thấy có cái tên : modem 56k, com port..., như vậy có phải mua cái đó, kết nối vào cổng com là xài được phải không?, còn cái đầu RJ11 của cáp điện thoại gắn vào đâu?, chỉ cần kết nối 1 máy thôi thì có cần phải lắp card NIC hay không? (dự định sẽ xài card internet chứ ko có thuê bao), còn nữa, trong khi đang kết nối thì điện thoại có cuộc gọi đến thì có nhận được không?.....do mình không rành lắm nên mới hỏi hơi nhìu, các bác thông cảm nhaa, mong các bác chỉ giúp..thanks !
nếu có thể, bác nào hãy chỉ tường tận dùm mình nha...IDYahoo: titikent

Bạn muốn kết nối Internet, cần những thứ sau:
- Modem, có hai loại, Internal và External. Loại internal là giao tiếp PCI gắn trong máy còn external là giao tiếp cổng COM gắn ngoài máy.Trên modem có một hoặc hai cổng RJ11 một là Line và một là Phone (cho loại có hai cổng RJ11)
- Một số điện thoại và một account internet để truy cập. Thông thường người ta dùng VNN1269 với số đt truy cập là 1269, username và password đều là vnn1269. Dịch vụ này tính tiền trên số đt truy cập nên không sợ mất tiền.

titikent
03-10-2004, 20:21
chỉ vậy thôi sao?, nếu như vậy la tạm ổn rồi, nhưng mình muốn biết thêm 1 điều nữa, khi mình đang truy cập thì có cuộc gọi đến-đt có nhận được ko?, nếu ko thì làm cách nào để mình nhận được, 1 modem có 2 cổng RJ11, thì chắc là gắn vào đường Line rùi đúng ko, nhưng còn cái điện thoại gắn đâu? mình gắn đthoại trước, rối dẫn vào modem bằng đường song song được không?, còn khi mình muốn dùng điện thoại gọi đi -mình có phải tắt kết nối hay ko?, mong các bác chỉ giúp mình với nha, kết nối chỉ có 1 máy mà ra cửa hàng vi tính hỏi thì ngại quá..mong các bác chỉ giúp...thanks !

david beckham
03-10-2004, 20:41
Khi đang truy cập = dial up thì tất nhiên là ko thể nhận điện thoại của người khác gòi :D (Vì khi bác online thì giống như là bác đang gọi điện zậy đó)
Khi mún gọi đi thì phải dis đi , chứ ko bật tel lên toàn nghe í a í ới thui :D :D

titikent
04-10-2004, 18:37
thế còn cài vụ cho đường dây vào thì sao vậy bác?,ngoài cách gắn trực tiếp vào cổng Line gùi từ cổng phone cho vào đt thì còn cách nào khác hay ko?, vì đt nhà mình mắc nhìu cài song song với nhau lắm, nếu như mình dùng thêm 1 đường song song nữa để cho vào modem thì có đuợc hay ko dzạ? mong các bác chỉ giúp luôn nha!-thanks. . .

Offor
04-10-2004, 18:58
Đơn giản thôi, ra ngoài mua cục chống sét 2 line (có 2 lỗ cắm) khoảng từ 10 ngàn đến 15 ngàn tùy loại. Dây điên thoại từ ngoài vào thì nối vào cục chống sét, 2 lỗ cắm trên cục chống sét thì một lỗ cắm điện thoại vào, lỗ kia cắm modem vào. Nhớ là mua cục chống sét chứ đừng mua cục bình thường vì chuyện sét đánh nhiễm điện đường điện thoại là chuyện bình thường (tui từng bị 3 lần trong 1 tuần), nếu có cục chống sét thì cầu chì bên trong sẽ ngắt mạch, điện không truyền được vào modem và phone nên modem và phone sẽ không bị hư. Khi nào nhấc phone lên hoặc dial mà không thấy đèn trên cục chống sét không sáng thì tức là nó đã bị sét đánh hư, phải mua cục khác thay vào. Chi phí cho cục chống sét không thấm tháp gì so với chi phí bỏ ra do phone hư hay modem hư.

C++
04-10-2004, 19:00
Được mà bạn, bạn có thể chia cái dây phone ra bằng mấy cái "tụ" chia line mà, nhà mình chỉ có 1 line phone nhưng xài tới 3 dt lận mà hì hì, mấy cái tụ chắc vài nghìn là hết cỡ nên bạn khỏi lo về chi phí !!!

titikent
18-10-2004, 15:04
yeah,tới đây là được rùi, chân thành cảm ơn các bác đã cho ý kiến nha, bác bào hãy thông báo dùm với mod lock cái thread này lại được rùi..thanks nhìu..chúc may mắn...