PDA

View Full Version : Sản phẩm sáng tạo tin học

ThienCam2009
22-02-2011, 16:59
Chào các anh, chị và các bạn!
Có anh chị nào có ý tưởng về phần mềm tin học hay cho học sinh không?
Giúp em với!
thanks thanks!

hoangniitsoft
22-02-2011, 18:58
Ý tưởng hay thì không có , ý tưởng vừa vừa thôi được không bạn ? Ý tưởng 1 phần mềm cho phép học sinh / thầy giáo soạn và biên tập các câu hỏi trắc nghiệm đồng thời cho phếp trích xuất câu hỏi theo môn học , trình độ hoặc là câu hỏi tổng hợp

Bên cạnh đó cho phép kiểm import ra 1 file có định dạng ".skt" để học sinh có thể load về máy và thực hiện làm trắc nghiệm bằng máy tính bằng phần mềm do chính bạn cung cấp

Cuối cùng toàn bộ chương trình có thể chạy trên bất cứ máy tính nào (tức là không cần 1 database cố định hay lệ thuộc vào SQL server)

Sao ? Nhắm thử sức mình với nó được không ?

ngotuannghia
22-02-2011, 21:26
Vừa có một ý tưởng giờ vào đây lại quên mất rồi :D

ThienCam2009
23-02-2011, 13:44
Cám ơn anh Hoàng, em là sinh viên đang đi thực tập. muốn hướng dẫn cho học sinh vài ý tưởng và để giúp cho học sinh hoàn thành sản phẩm.
nhưng ý tưởng như thế thì hay nhưng chỉ sợ học sinh ko làm được!
thanks anh Hoàng nhiều!
có ý tưởng nào dễ dễ thực hiện chút hơn không anh?

hoangniitsoft
23-02-2011, 14:01
Cũng như trên , bạn chia nó làm 3 phần :

1) phần mềm soạn thảo câu hỏi trắc nghiệm . hỗ trợ xuất ra file word hoặc excel

2) phần mềm kiểm tra trắc nghiệm với câu hỏi được soạn sẵn , cho phép import dữ liệu từ excel

Hoặc bạn có thể cho thử sức với phần mềm giải các bài toán :

1) toán vật lý về vận tốc (cơ bản thôi như : chuyển động đều , chuyển động tròn đều )

2) giải các hệ phương trình bậc 2 bậc 3 , các phép toán cộng trừ nhân chia (tựa như calculator trong win nhưng thêm khả năng giải phương trình bậc 2 chẳng hạn

3) các bài toán sinh học di truyền

4) toán xác xuất , thống kê cơ bản

5) các chương trình dạy học khi nhấn chuột vào đề mục 1 môn thì load giáo trình lên (giáo trình ít ít thôi , ví dụ nhấn chuột vào hằn đẳng thức đáng nhớ thì nó load hằng đẳng thức đáng nhớ lên , load công thức tính chu vi tam giác thì nó load chi tiết công thức tính chu vi tam giác lên ...)

hoặc 1 website đơn giản giới thiệu các thành viên trong lớp , hoặc chương trình tính tổng điểm trung bình cộng các môn học trong năm ...

...

Nói chung có rất nhiều ý tưởng , tùy khả năng mà mình "bịa" ra thêm

DynamicVietnam
23-02-2011, 14:05
Bạn thấy ý tưởng này thế nào: gõ một số rồi chuyển thành chữ đầy đủ: vd: 500: Năm trăm, 1000: Một nghìn
Mình chỉ có ý tưởng đó thôi :D, cũ nhưng hay :)