PDA

View Full Version : Cho em hỏi về lỗi win

kazone93
22-02-2011, 12:53
máy em xai win xp ver2002 em vừa kết nối internet được vài hôm em chơi 11h đồng hồ thì tự nhiên tắt máy rồi khởi động lại.em kiểm tra thì không bị lỏng dây nguồn hay gì.sau đó lại tiếp tục bị như vậy cho em hỏi làm sao để khắc phục và lam cách nào để không bị nữa

leviet.gamer
22-02-2011, 13:21
máy em xai win xp ver2002 em vừa kết nối internet được vài hôm em chơi 11h đồng hồ thì tự nhiên tắt máy rồi khởi động lại.em kiểm tra thì không bị lỏng dây nguồn hay gì.sau đó lại tiếp tục bị như vậy cho em hỏi làm sao để khắc phục và lam cách nào để không bị nữa

Cái vấn đề này nó có thể do nhiều nguyên nhân lắm .Mình nghĩ bạn nên scan virus rồi cài lại windows xem có bị tình trạng vậy không hoặc có thể do nguồn hoặc do ổ cưng .

Tốt nhất nên cài lại hệ điều hành .

gaugo58
22-02-2011, 13:37
Theo mình thì máy của bạn bị nóng quá ( chơi tới 11 h đồng hồ còn gì ),bạn nên kiểm tra lại quạt CPU, trét lại keo tản nhiệt nếu có thể để giúp máy tản nhiệt hiệu quả hơn, thường thì máy sẽ tư reset khi quá nóng để tư bảo vệ. Mặt khác khuyên bạn không nên làm việc (chơi )với máy quá lâu, không có lợi cho sức khỏe, nhất là hại mắt.

dangkhoaonline01
22-02-2011, 15:25
Chào bạn, Đăng Khoa xin được góp ý câu hỏi của bạn như sau:
Có phải lần nào cũng sau 11h dùng là máy khởi động lại ? và khi khởi động lại thì máy có dùng được bình thường không?
Đầu tiên bạn kiểm tra xem máy bạn có đặt chế độ cài hẹn giờ không? Hoặc đặt chế độ tự động restart khi hệ thống gặp sự cố.
Hoặc bạn làm như hai bạn trên nói.
Chúc bạn thành công.

kazone93
23-02-2011, 12:18
em đã test tất cả mọi chi tiết mọi người nói.Ý kiến nói em lần nào cũng treo máy 11h không phải.Do bữa đó em ngủ quên để máy chạy quá giờ như vậy chứ không phải thường xuyên chơi quá giờ như vậy.
Sau khi em test mọi thứ vẫn ổn nhưng mở máy lên chạy bình thường được 30p thì lại tiếp tục bị như vậy.hiện trạng của nó giống như tắt máy đột ngột có lúc lên có lúc không lên.vậy cho em hỏi máy em bị sao vậy.Mà em nói luôn máy em là máy bộ mọi linh kiện đều tương thích không phải máy ráp.
Có ai kinh nghiêm giúp em hạn chế bị như vậy chứ máy mới mua cứ như vậy hoài chắc bán ve chai.T_T!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Chào bạn, Đăng Khoa xin được góp ý câu hỏi của bạn như sau:
Có phải lần nào cũng sau 11h dùng là máy khởi động lại ? và khi khởi động lại thì máy có dùng được bình thường không?
Đầu tiên bạn kiểm tra xem máy bạn có đặt chế độ cài hẹn giờ không? Hoặc đặt chế độ tự động restart khi hệ thống gặp sự cố.
Hoặc bạn làm như hai bạn trên nói.
Chúc bạn thành công.
em đã test tất cả mọi chi tiết mọi người nói.Ý kiến nói em lần nào cũng treo máy 11h không phải.Do bữa đó em ngủ quên để máy chạy quá giờ như vậy chứ không phải thường xuyên chơi quá giờ như vậy.
Sau khi em test mọi thứ vẫn ổn nhưng mở máy lên chạy bình thường được 30p thì lại tiếp tục bị như vậy.hiện trạng của nó giống như tắt máy đột ngột có lúc lên có lúc không lên.vậy cho em hỏi máy em bị sao vậy.Mà em nói luôn máy em là máy bộ mọi linh kiện đều tương thích không phải máy ráp.
Có ai kinh nghiêm giúp em hạn chế bị như vậy chứ máy mới mua cứ như vậy hoài chắc bán ve chai.T_T!

kiettt
23-02-2011, 20:54
Tóm lại, vấn đề của bạn là xử dụng máy một thời gian ngắn là nó tự động tắt bụp một cái chứ gì ? (30' là quá ngắn cho một phiên làm việc, và hoàn toàn không chấp nhận được).

Nguyên nhân đầu tiên thường được nghĩ đến là máy bị quá nhiệt, kế đến là nhiễm virus, kế nữa là phần cứng có một hay nhiều linh kiện bị lỗi. Bạn có nhắc đến việc máy bạn là máy bộ ? Điều này không nói lên được gì hết vì vẫn có một tỉ lệ máy bộ bị lỗi khi được lắp ráp trong nhà máy. Nhưng khả năng này khá thấp nên bạn có thể loại trừ những nguyên nhân mà mọi người gợi ý ở trên.

user_84_gialam
25-02-2011, 01:18
Bro mượn bộ nguồn máy bộ khác cắm vào xem có khắc phục đc ko !