PDA

View Full Version : ibf 1.1 Trên Cả Tuyệt Vời

chaukysky
30-10-2002, 02:19
Tôi hôm nay chaukysky thức để chờ ibf 1.1 và download về install lên ngay.

Thật bất ngờ các bạn ạ. Những tính năng mới cua ibf là chaukysky mê tít.

Bản 1.1 BETA. Thật sự Tuyệt vời. Nhiều tính năng hơn cả vbb này. Tốc độ chạy thi nhanh vùn vụt. Không thể chê vào đau được.

Một số tinh năng :

+ Log Out | Admin CP | Mod CP
+ My Controls | 0 new messages | View New Posts | My Assistant
+ Help | Search | Members | Calendar

+Messenger

• Go to Inbox
• Compose New Message
• PM Buddies/Block List
• Edit Storage Folders
• Archive Messages
• Saved (Unsent) PM's
• Message Tracker

+ Subscriptions

• View Topics
• View Forums

+ Personal Profile

• Edit Profile info
• Edit Signature
• Edit Avatar Settings

+ Options

• Email Settings
• Board Settings
• Skin and Languages
• Change Email Address
• Change Password

+ Carbon copy to other members (Tinh năng chưa ai có :D)

+ SQL Management

mySQL Toolbox
mySQL Back Up
SQL Runtime Info
SQL System Vars
SQL Processes
Trời, tinh năng quản lý Database. Trên cả tuyệt vời.

Thôi, mình phải tim hiểu tiếp. Các bạn cung nên tim hiểu nhé. Hay thật

Có lẻ phpBB tới ngày Die. và vbb cung sẽ mất dần chổ đứng vì ibf free 100%. "But not open source". hehe

sexy
30-10-2002, 02:24
Bạn cho xem cái mà bạn đã setup xem!
Chứ trước giờ thấy ibf vẫn chưa có gì đột biến.
phpbb thì chắc chắn chết rồi.

chaukysky
30-10-2002, 02:26
OK, minh demo trong 3 ngay, roi se Del.

http://www.cnttvietnam.com/forum/

cac ban thay Reg (Auto) de thay duoc het tinh nang

Gangster
30-10-2002, 03:03
hehe, phpbb thì đúng là chuối thật, nhưng mà IBF 1.1 thì ngon lắm á! Thử đi, các bác là fan của VBB thì khó mà chấp nhận cái IBF ha!

chaukysky
30-10-2002, 03:05
Hãy nhìn nhân sự thật : Vẽ đẹp - Tinh năng - Tốc độ

Gangster
30-10-2002, 03:06
Sure! Rất đẹp và có nhiều tính năng mới. Hình như có bản việt hoá gùi đó, ở site www.httl.org/Download/a.zip. Bạn vào coi có down được hông!

chaukysky
30-10-2002, 03:09
Không được, LINK ây không vào được. Bạn xem lại đi nhé

Gangster
30-10-2002, 03:17
Không biết seo kì thía nhỉ? Để mình kiểm tra lại cái nha. Bạn có thể vào http://httl.org để mà tìm download cái file a.zip đấy. hi` hi`

Về Đâu
30-10-2002, 14:51
mình viết hóa 96% rồi donwload tại ibhacks.com cả quick reply bộ gõ mọi nơi . nhưng mình không hiểu nổi cảm giác khi xài invision board version 1.1 beta của mình ra sao cả . vừa vui vừa khoái vừa điên vừa khùng vừa tưng tưng . tại sao vậy ?
invision board version 1.1 beta tính năng tuyệt hảo giao diện đẹp tuy nhiên nhà thiết kế đã quyên đi một điều đáng buồn ở style . invision board chiếm ưu thế nhờ tốt độ . tuy nhiên không incude style lại thì sẽ chậm thôi . một số người xài vbb đã incude style và tốc độ nhanh lên rõ rệt nó (ví dụ : ViKhoa) phpbb (Lê hoàn) .Không incude có nhiều cái dở . thứ 1 không dễ dàng gì change color . thứ 2 load lâu . đó là 2 điểm hiện thời làm cho mình chỉ dám xài tren localhost chưa dám nâng cấp diễn đàn của mình .

RuiLeonhart
31-10-2002, 20:55
Cái đó là:
http://www.httl.org/Download/ibviet.zip

sexy
31-10-2002, 21:39
Mình thấy nó vẫn sao sao á!
So với vbb còn thua thật nhiều!

Gangster
01-11-2002, 02:48
Hì hì, chắc tại bạn thích VBB quá rùi nên chả hứng thú với IBF là mấy!

Về Đâu
01-11-2002, 10:55
mình thích ibf nhất nhưng 1.1 nguy hiểm quá chậm hơn 1.0.1

Gangster
01-11-2002, 12:06
Mình thấy nó nhanh lắm mà! Tốc độ rất tuyệt vời đó!

TinhNhi
01-11-2002, 20:51
bãn gốc thì nhanh, còn bãn khác thì chưa thử qua

nhìn chung ibf1.1 khá lẹ đấy http://tinhnhi.coolfreepage.com/ibf/upload ...................

Về Đâu
01-11-2002, 22:31
thư mọi cách không incude được style :((

sexy
02-11-2002, 16:52
Bài viết được gửi bởi Gangster
Hì hì, chắc tại bạn thích VBB quá rùi nên chả hứng thú với IBF là mấy!

Tại gì...vbb chưa có đối thủ đó thôi:)

tulipden
08-11-2002, 16:09
IBF 1.1 beta2 khá đấy chứ. Nhưng so với vbb thì không lại đâu. Nhưng được cái là free :).
Để tôi nói những cái thiếu của IBF so với vbb nhé
+ Chưa có threadrate
+ Chưa có hệ thống quản lý avatar, với mỗi avatar, khi một người chọn cần có lượng bài gửi đòi hỏi => Hệ thống chọn avatar cũng không được linh hoạt khi mình quản lý lượng avatar lớn.
+ Không có hệ thống quản lý Icon
+ Hệ thống quản lý emoticons ( smilié ) thêm từng cái từng cái đến bao giờ mới xong. Không ấn định được số dòng và cột của smilie trong trang gửi bài.
+ Không có hệ thống replacement như của vbb. Cái này cực kì quan trọng khi mình muốn thêm một đoạn replacement nào đó vào trong template ở các trang của mình.
+ Không có hệ thống quản lý IBF Codes ( vbb có hệ thống quản lý vBcodes.
+ Hình như IBF không có hệ thống Announcements. Hệ thống này khá quan trọng khi admin hay mod muốn thông báo tin gì đó đến forum nào đó hoặc toàn bộ diễn đàn.
+ Không có hệ thống referer
+ Không có mailing list
Và còn nhiều thứ nữa lắm. Chừng đó thứ đủ chiếm vài chục query rồi :D.
Cái vbulletin options của vbb cho ta một cái có thể gọi là đa năng đấy chứ.
Dù sao thì bây giờ, IBF vẫn phải gọi vbb là đàn anh. Nhưng nó là hậu bối, có lẽ sau này còn nhiều cái hay hơn. Nhìn chung, hệ thống quản lý các function và template của IBF rất hay. Nó sẽ còn phát triển mạnh hơn nữa.
Có lẽ tương lai, nó sẽ phát triển mạnh hơn vbb đấy. Giá chỉ có 90$ nếu mua listence, trong khi vbb đến một trăm mấy $.
-> trong các forum free, IBF là hay nhất. Ai không có tiền thì nên dùng nó :D. Dùng vbb có ngày đi tong :D

Về Đâu
08-11-2002, 16:46
Mình nghĩ khác bạn quá nhiều điểm :
+threadrate mình nghĩ là thừa . lý do đâu phải ai cũng rate nhưng ddth nè có mấy ai rate đâu .
+avatar mình thấy như vậy hay nhất lúc xem avatar không quá lâu (tiết kiệm thời gian truy cập cho người xem ) không mất công add từng cái như vbb (cái này mình cho là quá tốt thời gian)
+hệt thống quản lý emoticons có trong phần Administration của khu vực admin (cái này đời đầu đã có rồi mà )
+bạn cần chĩnh sửa tempalet ? có ngay Skins & Templates -> Manage Skin Templates .
+hệ thống quản lý ibf code không có thật nhưng mình nghĩ là không cần thiết có mấy ai xài cái hệ thống này đâu .
+Announcements đúng là thiếu sót của ibf .
+referer mình nghĩ không mấy webmaster xài hệt thống này đâu .
+mailling list ? cần gì chỉ cần mail cho user là ok rồi ibf 1.1beta 1 hay beta 2 đều có 1.1 cũng có thể hack mod này mà .
mình thích ibf vì tốc độ siêu của nó .chỉnh sửa ibf cũng dễ dàng lắm không khó và miễn phí nữa chứ .

RuiLeonhart
09-11-2002, 19:27
Đúng đó! Dĩ nhiên forums nào thì cũng có khiếm khuyết nhưng có hai yêu cầu tối quan trọng là tốc độ và hình thức.

1m80
17-11-2002, 19:55
Làm ơn chỉ cho mình cách nhúng Tiếng Việt vào forum inivision beta1.1 . Mình không thể nào quản lí forum bằng tiếng việt được. Tạo category bằng tiêng Việt , nhưng bị lỗi Tiếng Việt. Bạn có thể giúp mình giả quyết vấn đề trên được không ????? Xin cám ơn rất nhiều..........

RuiLeonhart
17-11-2002, 20:35
Nếu bạn tạo category bằng Vietkey thì sẽ bị lỗi. Nhưng nếu bạn đánh tên trong phần post bài của chính ibf rồi copy sang mục tạo category thì sẽ không bị lỗi. Bạn cũng có thể nhúng thẳng bộ vietyping vào temple global ibf. Sửa meta để hiện unicode.

1m80
17-11-2002, 20:57
bạn có thể nói cụ thể hơn giúp mình đươc không ???? Mình chưa biết nhứng như thế nào cả, trước đây mình chỉ mới thử nhúng vietuni vào các forum khác mà thôi. Mong bạn chỉ hộ. Cmá ơn rất nhiều

1m80
17-11-2002, 21:10
Mình đã thử làm như MinhTrung nói , nhưng chỉ có phần description là có thể hiển thị Tiếng Việt đúng mà thôi , Còn phần category vẫn bị mã hoá. Bạn có cách gì khác không ???? Có thể giúp mình với được không ???????

vikhoa
18-11-2002, 09:17
Có ai có bản IBF nào mà inculde luôn cả Vietuni trong phần admin không ? Để tớ vứt luôn thằng Vietkay vào sọt rác, khỏi xài nó nữa :) Trong phần admin thì chẳng cần cho chọn kiểu gõ làm gì, để luôn kiểu "Loạn", gõ VNI, Telex đều được. Ai rảnh thì làm cái mod này đi, có lẽ phải sửa hơi nhiều vì nó có nhiều text form đó.

RuiLeonhart
18-11-2002, 09:46
Có thể dùng Viettyping cho gọn. Chỉ cần cho đoạn script dẫn tới file .js trong file temple header là ok.
1m80 đã chỉnh forum sang dùng utf-8 chưa?

trithuctre
18-11-2002, 18:33
Ra beta 3 rồi đó các bạn ! xem thử www.trithuctre.info.
Em khoái IBF nhứt, tốc độ và giao diện.
BÁc nào ko import style được thì bảo em nhé !
Em chỉ cho.

tulipden
18-11-2002, 19:19
Trong bộ hack của tôi tạo có chỉ cách việt hóa tất cả nè. Phần sửa chữa chữ kí tôi quên chưa gắn vào. Nó nằm trong thư mục vietuni+colorhack. Trong này có mấy cái hack khi làm xong, nhưng viết ra lại bị thiếu. Các bác tự sửa lại. Nếu gặp trở ngại chỗ nào, tôi sẽ sửa giúp cho.
www.vietmoon.net/upload/ibf-hack.zip

1m80
18-11-2002, 23:56
Mình đã nhúng bộ gõ vietuni vao ibf beta 1.1 , nhưng tại sao phần nội dung không hiện Tiêng Việt, còn các phần khác thì vẫn làm việc tốt. Bạn nào có kinh nghiệm trong chuyện này vui lòng giúp đỡ mình một tí đi. Mình xin cảm ơn rất nhiều...

RuiLeonhart
19-11-2002, 10:34
Bạn có thể nói rõ hơn được không? Phần nào không hiện rõ? Bạn chỉnh về utf-8 có xem được không?

Về Đâu
19-11-2002, 11:00
Bài viết được gửi bởi vikhoa
Có ai có bản IBF nào mà inculde luôn cả Vietuni trong phần admin không ? Để tớ vứt luôn thằng Vietkay vào sọt rác, khỏi xài nó nữa :) Trong phần admin thì chẳng cần cho chọn kiểu gõ làm gì, để luôn kiểu "Loạn", gõ VNI, Telex đều được. Ai rảnh thì làm cái mod này đi, có lẽ phải sửa hơi nhiều vì nó có nhiều text form đó.
nếu ì xài viettping rất okies không cần chỉnh lại text form . đợi khi ibf 1.1 alphal ra đời đi khoa .Về Đâu sẽ làm 1 cái cho Khoa xem .

Mình đã thử làm như MinhTrung nói , nhưng chỉ có phần description là có thể hiển thị Tiếng Việt đúng mà thôi , Còn phần category vẫn bị mã hoá. Bạn có cách gì khác không ???? Có thể giúp mình với được không ???????

bạn thữ gõ bằng unicode1 và thêm utf-8 vào phần header của file ad_page.php xem sao .

1m80
19-11-2002, 18:45
Em việt hoá theo unicode . Phần nội dung chính không hiện Tiếng Việt . Eình nhúng bộ gõ vietuni và ibf beta 1.1....Các anh ơi , có cánh gì giúp em không ???Em xin cám ơn nhiều lắm

1m80
20-11-2002, 16:05
Ok , mình đã làm được rôi, nhưng chỉ mỗi một điều là các file lang được việt hoá theo unicode. Ai có bản Việt hoá theo UTF-8 có thể vui lòng share cho mình nới được không ???? Mình đã dung vietuni đẻ convert máy cái file dó rồi, nhưng mà vẫn bị mã hoá . Mính rất cám ơn về những sự giúp đỡ.......

trithuctre
20-11-2002, 16:09
Qua net anh mà down, quá trời luôn

TieuThapNhatLang
21-11-2002, 00:22
Các đường Link về forum ibf 1.1 mình không vào được , các bro có địa chỉ nào để down ibf 1.1 việt hóa sẵn không
Và địa chỉ ibf 1.1 bản gốc

trithuctre
21-11-2002, 11:49
ibf 1.1 việt hóa sẵn : www.trithuctre.info
ibf 1.1 beta 3 gốc : www.trithuctre.info
Có đủ cả

TieuThapNhatLang
21-11-2002, 16:56
Mình có down bản gốc của forum ibf 1.3 . Bây giờ muốn cài thêm bộ gõ tiếng việt vào phần post bài thì cài làm sao ?

RuiLeonhart
21-11-2002, 19:26
Bạn cài viettyping chỉ cần script dẫn tới viettyping.js là xong. Có thể đặt trong Board Wrapper.

hungc19
22-11-2002, 20:45
Ê xin lỗi cho hỏi một câu hơi vô duyên một tý là VBB là cái gì vậy ?
Trả lời giùm với nghe.Thanks

trithuctre
22-11-2002, 22:13
VBB là vBulletinBoard, là chương trình chạy diễn đàn này nè

hungc19
23-11-2002, 08:54
Bạn có thể nói cụ thể hơn nữa cho mình hiểu được không ?
Còn nhiều vấn đề mình muốn học hỏi chủ yếu là về Web.Mong mọi người giuúp đỡ.
Thứ nhất là mình cài php để làm Web và cả Apache nữa nhưng mà khôong biết làm thế nào mà nó chạy cho được .Các bồ tư vấn giùm đi.

RuiLeonhart
23-11-2002, 18:19
1.Có rất nhiều bài viết trên Diễn đàn về việc cài server chạy localhost. Bạn nên dùng bộ tìm kiếm của Diễn đàn để tìm đọc. Vì nếu trả lời rất dài dòng mà số bài trong Diễn đàn sẽ không đi sâu thêm về mặt chất lượng được.
2.VBB cũng như các phần mềm Web khác như IBF, PHPBB2 ... là chương trình viết sẵn phục vụ nhu cầu thành lập Diễn đàn. VD: Diễn đàn tin học, Diễn đàn Games For Việt ...

Về Đâu
23-11-2002, 18:26
http://www.diendantinhoc.com/showthread.php?s=&threadid=3520 đọc bài này để cài php , apache , mysql

1m80
27-11-2002, 20:38
Mình đã làm xong cái diễn đàn học tập ( ibf 1.1 beta 3) Và trong đó phần tiếng việt có một chút cải tiến rất hay, có thể gõ được các kí tự đặc biệt như chữ anpha, bêta, gamma... và nhiều cái khác nữa...Ngoài ra còn có các công cụ khác để gởi các bài toán, lý hoá có công thức..... Cái này những diễn đàn khác chưa có đâu... các bạn hãy đến forum của mình và cho ý kiến nhé, nếu muốn mình cũng sẽ cung cấp source cho các bạn....

http://fian.svvn.net/forum/ diễn đàn học tập .

1m80
27-11-2002, 20:39
Hoặc có thể vào trực tiếp ở đây cũng được........

http://fian.svvn.net/forum/index.php?act=ST&f=7&t=19&st=0***entry26

RuiLeonhart
28-11-2002, 18:38
Hay quá! Cái đó là đièu mình tìm từ lâu rồi. Trước mình lại phải để các kí tự là images nên bất tiện vô cùng.

chaukysky
29-11-2002, 18:12
Mình cũng là một người đam mê web. Và những gi liên quan đến web. Nhưng cái hạng chế của mình là code, có lẻ mình chưa đủ thời gian cũng như trình độ để phân tính vấn đề, nhưng mình là người mở đầu bài viết này bằng một lời khen TUYỆT VỜI chi IBF 1.1

Và sau khi minh đã tìm hiểu cấu trúc của VBB 2.2.8 và ibf 1.1b4 thì mình mới có những nhận xet sau :

1 - ibf có tốc độ tuyệt vời, nhưng vbb cũng không kém.
2 - ibf trên giao diện chuẩn thì đẹp hơn vbb. Nhưng những style của vbb và skin của ibf thì chưa chắc ai hơn ai. (vbb có style đẹp không thể tưởng tương, nếu như biết cách modify style. Mình đang làm một cái sẽ cho các bạn xem trong nay mai).
3 - Style của vbb dễ hiểu và chỉnh sửa hơn skin của vbb.
4 - VBB không thay đổi code khi upload style (Chi thay đổi giao diện). ibf lại thay đổi tất cả code ở phần Skin (Như vay thay đổi skin phải mod lại gần như toàn bộ, rất phiền...)
5 - Code của vbb it hơn ibf, nhưng lại co đọng và manh hơn rất nhiều. (ibf có lẻ dài dòng quá, hehe...)
6 - Tinh năng thì có thể nói là như nhau đối với người dùng. Đới với admin thì vbb có những chức năng giúp quản lý board tiện lợi hơn nhiều.
7 - Chỉ cần hiểu code php. Thì việc chỉnh sưa vbb dễ hơn ibf rất nhiều.
8 - Từ admin panel VBB có thể quản lý toàn bộ hệ thống, chỉnh sưa được gần như toàn bộ hệ thống. Trong khi ibf thì chỉ mạnh về SQL (Tinh năng mới có ở 1.1). Xin nhấn mạnh ở đây là CẤU TRÚC HỆ THỐNG chứ không phải những chỉnh sửa thông thường.
9 - Tính bảo mật : vbb hơn tất cả. ibf vẫn còn nhiều chỏ sơ hở chưa fix được. Khi fix được lại là sự chấp vá của cấu trúc, làm cho số lượng code của nó tăng mà vẫn còn sơ hở.
10 - Số lượng người hâm mộ vbb nhiều hơn ibf rất nhiều dù rằng nó tới 160 USD.

Suy nghị riêng mình : Không phải vbb XẤU hơn IBF đâu. mà VBB cố tình để giao diện chuẩn bình thường nhất. Để người dùng có thể style đẹp hơn. Còn ibf thì đẹp rồi, càng làm, càng thấy xấu hơn, hehe :))......
Và còn nhiều điều nữa.... để chứng minh vbb hơn ibf. :)
Mình hâm mộ cả 2. Nên đều tìm hiểu cả hai, hihihi

Mình đang có ibf 1.1b4 Đã Việt hoá, bộ gõ unikey OK.
Và cả vbb 2.2.8 add mod. Nhưng chưa việt hoa. Nhưng Style khá đẹp.

Về Đâu
29-11-2002, 18:52
mình nghĩ không nên bàn về skins tại vì thường thì bạn muốn khác người ta phải làm 1 skins riêng cho mình chứ .
mình nghĩ khác bạn thư mục skins cũa ibf tiện hơn vbb chứ vbb chỉ có 1 file chứ . vì như vậy dể chia ra mà làm việc đỡ nhức mắt .
theo mình vbb là 1 file như vậy cũng hay .Nếu như vậy đổi style rất khó do đó bán style dễ hơn chứ .
thiệt tình mình rất ibf nhưng mà phải công nhận vbb dữa quá có cái nó không free mình lại là con nhà nghèo

nothingnothingtolose
29-11-2002, 19:02
Mình nói về code và skin/ style nhiều. Vì thấy mọi người bạn về vấn đề ibf có skin đẹp và vbb không bằng. Nên chỉ muốn cho mọi người hiểu được vè nét đẹp thì chưa biết ai hơn ai.

Còn Style 1 file của vbb có cái lợi là không phá vở cấu trúc của hệ thống.
Còn Skin nhiều file của ibf thì dễ nhìn hơn, phân nhỏ ra để trị hơn, nhưng cấu trúc bị phá vở.....

done !!!

chaukysky viết bài này, nhưng lấy nick của thằng bạn, hihihihi....

hungc19
29-11-2002, 19:59
Bi chừ tui hỏi thử muốn modify cái vbb thì dùng ccái gì và làm như thế nào ?
Nếu dùng unicode để nhúng vào phpbb2.x thì có thể việt hóa được không ?

trithuctre
29-11-2002, 21:36
Em cũng thấy vbb nhiều tiện nghi hơn, nhưng IBF em thấy tốc độ nhanh hơn. Còn vbb khổ thêm cái nữa là license mắc quá, em cũng con nhà nghèo cả.

ddm01
10-12-2002, 06:59
Chào các bạn ? Có ai có thể cho mình nguyên bản việt hóa của forum ibf 1.1b4 cùng với bộ gõ tiếng Viet vietuni, or vietkey...... Mình không biết làm thế nào để việt hóa cả một cái forum đồ sộ nhu vậy được.
Mình có doc thay ban "chaukysky" có bản viet hoa , co thể cho mình khong? Cám on nhiều.

RuiLeonhart
10-12-2002, 16:36
Muốn Việt hoá toàn bộ thì phải làm từ từ chứ. Không nên nóng vội mà hỏng việc đó.