PDA

View Full Version : hỏi 1 chút

boyluumanh_zizi
28-09-2004, 08:49
máy của mình có cấu hình Celeron 1.7g, ddr256. Lúc trước máy chạy rất tốt, chẳng bao giờ bị treo ( kể cả khi chơi game mạnh). Nhưng sau khi mình đổi ddr256 thành ddr128 thì máy mình rất hay gặp tình trạng treo máy khi chơi game ( kể cả game cấu hình thấp). Mình thường hay gỡ con CPU ra, lúc trước thì nó có 1 lớp bột ướt màu trắng ( hình như là để tỏa nhiệt) nhưng gỡ hoài rồi cái lớp đó mất luôn. Có phải vì Cpu không tỏa nhiệt tốt nên máy hay bị treo không vậy, hay tại mình mua nhầm ram dỏm

huyhoangcan
29-09-2004, 14:17
Mà bạn tháo CPU ra làm gì mà tháo nhiều thế, cẩn thận khéo gãy chân là đi đời con CPU đấy, lớp keo đó là để cho tản nhiệt từ CPU đến bộ tản nhiệt tốt hơn, nếu mất lớp keo đi thì cũng ko sao.
Máy bạn dùng WinXP à, card màn hình tích hợp hay card rời thế ??
Nói chung ram 128 chưa đủ dùng để chơi games và nên mua ram tốt Kingmax, Kingston .... và một số mainboard như Intel thì cần ram tốt chạy mới ổn định ...

ThiênthầnIT
01-10-2004, 03:12
từ DDR 256 giảm xuống còn 128 mà biểu máy đừng dở chứng,Ram yếu máy sẻ không ổn dịnh đâu bạn ơi.Mà bạn tính nâng cấp máy hay sao mà cứ tháo CPU ra hoài vậy??

toy_woody
01-10-2004, 03:37
ui troi
CPU mà bạn tháo ra như đồ chơi vậy thì thử hỏi sao nó không có vấng đề
Bạn xài DDR bus bao nhiêu vậy , nhớ coi lại nha
nhiều khi la cái main của bạn không có hỗ trợ bus của RAM co , "133" "266" "333" "400"
Hoặc là rất co thể lúc bạn tháo con CPU thì bạn làm hư cây quạt rùi cũng nên
Bạn nên xem lại đi nha

BoyChanDoi78
01-10-2004, 09:08
Đúng là bạn nên kiểm tra lại quạt CPU xem sao, và tốt nhất là nhờ người kiểm tra lại cây RAM mới, có thể nó bị lỗi chip và do đó không chỉ chơi game mà hễ dùng bất cứ chương trình nào yêu cầu bộ nhớ nhiều là bị treo blue screen ngay. Còn nếu mất lớp mỡ tản nhiệt silicon thì có thể xin hoặc mua ở cửa hàng vi tính (giá rất rẻ), nếu không mua thì nên lau thật sạch để bộ tản nhiệt tiếp xúc tốt hơn với CPU.