PDA

View Full Version : help! help! help!

bss
30-10-2002, 00:49
:rolleyes: Các bác giúp em một vấn đề khác nhé, em chẳng biết gì về cơ sở dữ liệu cả thế nhưng đang cần làm một chương trình con con để quản lý cái đống tài liệu của mình. Cụ thể yêu cầu về nó như sau: nó có chức năng giống find file của windows khi mình muốn tìm một file hay một cụm từ nào chỉ cần đành vào cửa sổ lệnh và chương trình sẽ search và đưa ra nhưng chỉ mục về tài liệu liên quan trong đó dữ liệu mà chương trình quản lý có thể được cập nhật từ internet, từ trình soạn thảo nào đó, hoặc từ một file word, excel copy vào. Vậy các bác có thể bớt chút thời gian giúp em không nào? không cần hình thức và cầu kỳ quá, chỉ cần no dùng tạm được. Cám ơn các bác trước.

VTHung
02-11-2002, 10:02
Hi,
Theo mình thì chương trình quản lý của bạn trước tiên phải lấy được danh sách từng chỉ mục tài liệu (index) đã, còn mục search thì không khó lém đâu.
Mà bạn cần tìm file trên toàn bộ đĩa cứng hay là chỉ tìm 1 cụm từ trong 1 văn bản vậy ???

fabio
17-11-2002, 16:05
Tôi cũng đang làm 1 cái giống như bạn mô tả(nhưng cái này được đặt hàng, khoảng 1 tháng nữa sẽ xong).theo tôi bạn cần biết mình cần quản lý những tài liệu nào?, tìm kiếm cái gì trong tài liệu? có cần xây dựng 1 Search Engine hay chỉ cần dùng câu lệnh SQL thuần túy? Bạn cứ đưa bản mô tả yêu cầu của bạn lên đi(thật chi tiết càng tốt) có lẽ mọi người (và tôi) sẽ giúp bạn thiết kế CSDL.